88 ફોન બ્રાન્ડ્સ વી ફોર મેર 0.3 ટકા માર્કેટ શેર – એનડીટીવી

88 ફોન બ્રાન્ડ્સ વી ફોર મેર 0.3 ટકા માર્કેટ શેર – એનડીટીવી

ભારતમાં ટોચની પાંચ સ્માર્ટફોન બ્રાન્ડ્સ હાલમાં 75 ટકાથી વધુ બજારહિસ્સોનો આનંદ માણી રહી છે, જે પણ બાકી છે તે હવે 88 સ્માર્ટફોન બ્રાન્ડ્સ દ્વારા શેર કરવામાં આવી રહી છે – દરેક ખેલાડી માટે માત્ર 0.3 ટકા બજારહિસ્સો છોડીને. પેનાસોનિક અને વિડિયોકોન જેવા પ્લેયરો 88 રૃપિયા બ્રાન્ડ્સમાંથી 43,560 કરોડ રૂપિયા અથવા 475 કરોડ રૂપિયા પ્રતિ બ્રાંડ (સરેરાશ) આવક વહેંચે છે.

બીજી બાજુ, સેમસંગ એકલા નાણાકીય વર્ષ 2018 માં ભારતમાં તેની મોબાઇલ ફોન વ્યવસાય માટે કરોડ 37,000 રૂપિયા પર વેચાણ પોસ્ટ કમાન હરીફ દ્વારા અનુસરવામાં Xiaomi લગભગ 23,000 કરોડ રૂ.

ઓપ્પો મોબાઈલ્સે રૂ. 12,000 કરોડ રૃપિયા નોંધાવ્યા હતા, જ્યારે વિવોએ એફવાય 2018 માં રૂ. 11,000 કરોડનો આંક કર્યો હતો.

મોટો પ્રશ્ન એ છે કે આમાંથી કેટલા 88 બ્રાન્ડ્સ હાઈપર-સ્પર્ધાત્મક અને અત્યંત મૂલ્યવાન ભારતીય બજારમાં ટકી શકશે?

માર્કેટ રિસર્ચ કંપની સાયબરમિડિયા સંશોધનમાં હેડ-ઇન્ડસ્ટ્રી ઇન્ટેલિજન્સ ગ્રૂપ (આઈઆઈજી), પ્રભુ રામ જણાવે છે કે, “ટોપ ફાઇવ સ્માર્ટફોન બ્રાન્ડ્સમાં વધેલા એકત્રીકરણના પરિણામે, અન્ય સ્માર્ટફોન પ્લેયરો માટે પ્લેના ઉપલબ્ધ સંભવિત ક્ષેત્રમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થયો છે.” સીએમઆર).

છેલ્લાં બે વર્ષોમાં, સ્માર્ટફોન અપગ્રેડ માટે ફીચર ફોન અપેક્ષિત તરીકે લેવામાં આવ્યો નથી.

“આ મુખ્યત્વે 4 જી ફિચર ફોન્સના ઝડપી વધારા સાથે નવીનીકૃત ફોન્સ / સેકન્ડ હેન્ડ ફોન માર્કેટમાં સ્પાઇકના કારણે હતું. આનાથી જોડાયેલા, સ્માર્ટફોન ઓફરિંગનો અભાવ 6,000 ની સાલથી શ્રેષ્ઠ અનુભવ આપે છે, તે પણ અસર કરે છે. સુધારાઓ, “રામ આઇએનએ જણાવ્યું હતું.

છૂટક સ્ટોર્સમાં મોટા પાયે રોકાણ કરવામાં, વધુ કર્મચારીઓને ભાડે રાખવું અને જાહેરાતના ખર્ચમાં વધારો કરવો, વપરાશકર્તાઓને પસંદગીઓ માટે બગાડવામાં આવે છે, તે પછી તરત જ તેમાંથી ઘણા 88 વિક્રેતાઓને અસર થશે, અને મોટાભાગે મોટાભાગના દુકાનો બંધ કરશે અથવા નવા વ્યવસાયોમાં પ્રવેશ કરશે.

જો કે, ચિની બ્રાંડ્સ માટે ઊંડા ખિસ્સા અને ઘરની સ્થિર સ્થાને બજાર માટે, ભારત એક આકર્ષક શરત રહેશે.

આઇઆઇજી, સીએમઆરના એક વિશ્લેષક સ્વાતી કાલિયાએ જણાવ્યું હતું કે, “તેઓ રક્તસ્રાવ કરી શકે છે, અને કોઈપણ નફો પ્રાપ્ત થશે. અમે માનીએ છીએ કે તેઓ બજારમાં લડતા રહેશે.”

ઇન્ટરનેશનલ ડેટા કોર્પોરેશન (આઇડીસી) અનુસાર, 2018 માં ભારતમાં સ્માર્ટફોન માર્કેટ 14.5 ટકા વધીને 142.3 મિલિયન યુનિટનું સૌથી વધુ શિપમેન્ટ થયું હતું.

28.9 માર્કેટ શેર સાથે ઝિયાઓમી 41.1 મિલિયન એકમો અને જ્યારે સેમસંગ 22.4 ટકા બજારહિસ્સોએ એફવાય 2018 માં 31.9 મિલિયન ડૉલર મોકલ્યા હતા.

વિવોએ 10.2 ટકા બજારહિસ્સો સાથે 14.2 મિલિયન એકમો મોકલ્યા હતા, જ્યારે ઓપીપીઓએ 10.2 મિલિયન એકમો મોકલ્યા હતા અને 7.2 ટકા બજારહિસ્સાને પકડાયા હતા.

આવી સ્થિતિમાં, આગળનો રસ્તો ફક્ત બાકીના ખેલાડીઓ માટે વધુ મુશ્કેલ બને છે.

“મોટા ગ્રાહક-ટકાઉ જૂથ માટે, પેનાસોનિક અને વીડિઓકોનની પસંદગી સહિત, તે ઇન્ટરનેટના થિંગ્સ (આઇઓટી) અને કનેક્ટેડ હોમ જેવા નવા વાદળી આકાશના તકોથી ઉપલબ્ધ વ્યાપક સહસંબંધોને જોવા માટે વધુ અર્થમાં બનાવે છે,” એમ અમિત શર્માએ નોંધ્યું હતું. આઇઆઇજી, સીએમઆર ખાતે વિશ્લેષક.