ઉબેર 50 અબજ ડોલરની બુકિંગ્સ પોસ્ટ કરે છે, આઈપીઓ – ધ હિન્દુ આગળ નફાકારક નફો

ઉબેર 50 અબજ ડોલરની બુકિંગ્સ પોસ્ટ કરે છે, આઈપીઓ – ધ હિન્દુ આગળ નફાકારક નફો

ઉબેર ટેક્નોલોજિસ ઇન્ક પાસે ગયા વર્ષે તેની રાઇડ-સર્વિસ અને ફૂડ ડિલિવરી વ્યવસાયો માટે કુલ બુકિંગમાં $ 50 બિલિયન હતી, જે કંપનીના કદ અને વૈશ્વિક પહોંચના કરારની તારીખ છે કારણ કે તે તારીખ સુધીમાં સૌથી મોટી જાહેર સ્ટોક સૂચિમાં રોકાણકારોને આકર્ષવા માટે તૈયાર છે. .

પરંતુ કંપની દ્વારા બહાર પાડવામાં આવેલા આંકડા દર્શાવે છે કે ચોથા ક્વાર્ટરમાં આવકમાં માત્ર 2% નો વધારો થયો છે, એક નિશાની છે કે ઉબેર સ્પર્ધાત્મક બજારોમાં સવારીને ભારે સબસિડી આપવાનું ચાલુ રાખે છે, તેના ભાવિ વિકાસની સંભાવનાઓ વિશે પ્રશ્નો ઉભા કરે છે.

2018 માટે ઉબેરનું સંપૂર્ણ વર્ષ આવક 11.3 અબજ ડોલર હતું, જે અગાઉના વર્ષ કરતાં 43% વધુ હતું. કર, અવમૂલ્યન અને અન્ય ખર્ચાઓ પહેલાં તેની ખોટ 1.8 અબજ ડોલર હતી, 2017 માં 2.2 અબજ ડૉલરનું નુકસાન થયું હતું.

વ્યાપાર માર્ગ

ઉબેર દ્વારા વાર્ષિક બુકિંગ્સની આકૃતિ પ્રકાશિત કરવામાં આવી હતી, જે 2017 થી 45% વધી હતી, તેના ચોથા ક્વાર્ટર અને સંપૂર્ણ વર્ષનાં પરિણામ માટે પસંદગીના આંકડાઓને છૂટા કરવાના પ્રકાશનમાં, છેલ્લા કેટલાક ક્વાર્ટરમાં જે પ્રથા હતી તે જાહેરમાં જાહેર થઈ હતી . ઉબેરના વધુ અનિશ્ચિત ત્રિમાસિક પરિણામોના વિરોધમાં, સંભવિત રોકાણકારોને વ્યવસાયના પ્રવાહને દર્શાવવા માટે સંપૂર્ણ વર્ષનાં આંકડા ખાસ કરીને મહત્વપૂર્ણ છે.

ડિસેમ્બરમાં ઉબર પ્રારંભિક જાહેર ઓફર માટે ગોપનીય રીતે ફાઇલ કરાયો હતો, જે આ વર્ષે બીજા ક્વાર્ટરમાં આવી શકે છે. તે હરીફ અને ગળાને હરીફ લાયફ સાથે રેસિંગ કરે છે જે પ્રથમ સવારી-આધારિત આઇપીઓ બનશે.

ઉબરના ચીફ ફાઇનાન્શિયલ ઓફિસર નેલ્સન ચાઇએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “ગયા વર્ષે અમારું મજબૂત હતું અને Q4 એ બીજું રેકોર્ડ સેટ કર્યું હતું.”

ઉબેરે જણાવ્યું હતું કે ચોથા ક્વાર્ટરમાં ચોખ્ખી બુકિંગ 14.2 બિલિયન ડોલરની હતી, જે અગાઉના ત્રિમાસિક ગાળાના 11% જેટલી હતી. બુકિંગનો વિકાસ છેલ્લા વર્ષ દરમિયાન માત્ર એક-આંકડાના ટકાવારીમાં ધીમી પડી તે પછી તેમાં સુધારો થયો છે. ચોથા ક્વાર્ટરમાં ઉબેરનો આવક ત્રીજા ત્રિમાસિક ગાળાના 2% અને પાછલા વર્ષમાં 24% વધીને 3 અબજ ડોલર થઈ ગયો હતો.

આ બાબતની જાણકારી ધરાવતી વ્યક્તિના જણાવ્યા મુજબ, ફૂડ ડિલિવરી સર્વિસ, ઉબેર ઇટ્સ, ત્રિમાસિક રૂપે બુકિંગમાં $ 2.5 બિલિયનથી વધુ હિસ્સો ધરાવે છે.

ઉબેર એ ચાઇનાની બહારના સૌથી મોટા ઑનલાઇન ફૂડ ડિલિવરી વ્યવસાય તરીકે ઉબેર ઇટ્સને ટ્રમ્પેટ કર્યું છે.

ઉબેરને જાહેર બજારના રોકાણકારોને ખાતરી હોવી જ જોઈએ કે તેના બજારના શેર, વૃદ્ધિના માર્ગ, વૈશ્વિક સ્તરે અને વ્યવસાયોની વિવિધતા તેના ભારે નુકસાન હોવા છતાં, તે એક આકર્ષક રોકાણ બનાવે છે.

“ઉબેરને બતાવવાની જરૂર છે કે તે ખર્ચને નિયંત્રિત કરી શકે છે અને પૈસા કમાવી શકે છે, મૂળભૂત રીતે મજબૂત દલીલ પ્રદાન કરે છે કે તેનું વ્યવસાય મોડેલ તૂટી ગયું નથી અને ડ્રાઇવરો, ગ્રાહકો અને રાજકારણીઓ સાથેના પ્રશ્નો હોવા છતાં તે નફાકારકતા હાંસલ કરી શકે છે અને જાળવી શકે છે”, ડેવિડ બ્રૉફી, પ્રોફેસર મિશિગન યુનિવર્સિટીના રોસ સ્કુલ ઓફ બિઝનેસ ખાતે નાણા.

વિશ્વભરમાં સવારી કરતા દુશ્મનો સાથેની તીવ્ર સ્પર્ધાએ ઉબેરને લાલમાં રાખ્યો છે.

ભારતમાં રાઇડ સર્વિસ ઓલા સાથેની હરીફાઈ, લેટિન અમેરિકામાં ડીડી ચુક્સિંગ સાથે અને કેરેમ સાથે વેસ્ટ એશિયામાં ઉબેરને નીચા ભાવો, ડ્રાઇવર કમીશન વધારવા અને માર્કેટિંગ અને ભરતીમાં ભારે રોકાણ કરવામાં દબાણ કર્યું છે.

ઉબેર ઇટ્સ ભીડયુક્ત ખોરાક-ડિલિવરી ઉદ્યોગ સાથે પણ લડતા હોય છે, જેનાથી તેને ખોરાક-ડિલિવરી સ્ટાર્ટ-અપ ડોરડશ જેવી કંપનીઓ સાથે સ્પર્ધા કરવા માટે ડિસ્કાઉન્ટિંગ વ્યૂહ અપનાવવાની ફરજ પડે છે.