અવાજ દ્વારા કાપી – PMLiVE

અવાજ દ્વારા કાપી – PMLiVE

એસ્ટ્રાજેનેકા એ આર એન્ડ ડી ક્રાંતિ તરફ દોરી જાય છે કારણ કે કંપની સીઆરઆઇઆરએસપીઆર અને કાર્યકારી જીનોમિક્સ ડ્રગ શોધમાં રોકાણ કરે છે.

રોગનિવારક સાધન તરીકે જીન એડિટિંગ એ છેલ્લાં કેટલાંક વર્ષોથી ઉદ્યોગમાં ઉત્તેજનાના વિસ્ફોટને ઉત્તેજિત કરી દીધી છે: વૈજ્ઞાનિક કાલ્પનિક ખ્યાલ, ખામીયુક્ત, રોગપ્રતિકારક જીનને દૂર કરવા અને સ્થાનાંતરિત કરવામાં સક્ષમ હોવાનું હવે એક વાસ્તવિકતા બની રહ્યું છે.

આ પ્રકારના ટૂલ્સની રમતમાં, વૈજ્ઞાનિકો ક્રાંતિના ઢગલા પર હોવાનું જણાય છે – પરંતુ એક જનીન-સંપાદન અભિગમ બાકીની તુલનામાં તેની સંભવિતતા પર પહોંચાડે છે: સીઆરઆઈઆરએસપીઆર (નિયમિત રીતે આંતરછેદવાળા ટૂંકા પાલિંડ્રોમિક પુનરાવર્તિત ક્લસ્ટર્ડ) એ દ્વિ ક્રિયા છે તેના ઉચ્ચ લક્ષ્યાંકિત અને અત્યંત અસરકારક અભિગમને લીધે વૈજ્ઞાનિકોમાં તરફેણ કરનારા પરમાણુ સાધન.

રોગનિવારક ઉપયોગ માટેના સાધનને વિકસાવવા વિશે ઘણું બગડ્યું છે, અને એડિટાસની કેટલીક વિશેષ ફાર્મા કંપનીઓ પહેલાથી જ પાઇપલાઇનમાં ઉમેદવારો ધરાવે છે. EDIT-101 એ એક પ્રાયોગિક સીઆરઆઇઆરએસપીઆર જીનોમ-એડિટિંગ દવા છે જે હાલમાં લેબર જન્મજાત એમ્યુરોસિસ 10 (એલસીએ 10) ની સારવાર માટે સંપાદિત કરે છે, જે વારસાગત આંખની સ્થિતિ છે.

તે વિવોમાં પ્રથમ છે, (શરીરની અંદર સંપાદન), સીઆરઆઈઆરએસપીઆર-આધારિત દવા વિશ્વમાં ગમે ત્યાં લોકોને સંચાલિત કરે છે. એડિટાસ મેડિસિન અને પાર્ટનર એલરગન આ વર્ષે તબક્કામાં 1/2 ક્લિનિકલ ટ્રાયલ શરૂ કરવાની યોજના ધરાવે છે, દર્દી ડોઝિંગ 2019 ના બીજા ભાગમાં શરૂ થવાની સાથે.

એસ્ટ્રાઝેનેકા કહે છે કે CRISPR રોગનિવારકમાં જોખમી સરહદ ક્ષેત્ર હોવા છતાં, તે તકનીકીને અપનાવી છે અને માને છે કે તે ડ્રગ શોધ અને પ્રારંભિક ડ્રગ વિકાસમાં ઘણી મોટી સફળતા માટે ઉત્પ્રેરક બની શકે છે.

એસ્ટ્રાઝેનેકામાં આઇએમડીડી બાયોટેક એકમ, વી.પી. ડિસ્કવરી બાયોલોજી, સ્ટીવ રીસ કહે છે, “સીઆરઆઇઆરએસપીઆર તકનીક નવા લક્ષ્યો અને પ્રતિકારક મિકેનિઝમ્સને ઓળખવા અને માન્ય કરવામાં અમારી સહાય કરી શકે છે અને આખરે તે દર્દીઓને બહેતર દવાઓ લાવવા માટે અમારી શોધમાં વધારો કરી શકે છે.”

નવા લક્ષ્યોને ઓળખવા અને પસંદ કરવાનું ઉદ્યોગ-વિશાળ પડકાર છે. એઝેડની નવી નિયુક્ત નવીન દવાઓના લીધે મની પેંગાલોસ (નીચે ચિત્રિત), તે કહે છે કે તે ડ્રગ શોધ પ્રક્રિયા દરમિયાન કરવામાં આવેલ સૌથી મહત્વપૂર્ણ નિર્ણય છે.

મેની

એઝેડએ અહેવાલ આપ્યો છે કે 2012 થી 2016 ની વચ્ચે, કંપનીએ ક્લિનિકમાં 4% થી લગભગ 20% સુધી લોંચ કરવા માટે એક કમ્પાઉન્ડ લાવવામાં નોંધપાત્ર સફળતા પ્રાપ્ત કરી હતી.

કંપની બાકીના ઉદ્યોગની તુલનામાં સારી કામગીરી કરી રહી છે, જે સમાન સમયગાળા દરમિયાન 4% ની સફળતા દર ધરાવે છે, પરંતુ પ્રગતિ છતાં તે હજુ પણ લગભગ 80% જેટલું નિષ્ફળ રહ્યું છે.

“આ નિષ્ફળતા માટેનો મુખ્ય કારણ અસરકારકતા છે,” પેંગાલોસે કહ્યું. “છેલ્લા કેટલાક વર્ષોથી આપણે રોગનિવારક પ્લેટફોર્મ્સને વિસ્તૃત કરવાનો પ્રયાસ કર્યો છે જેથી અમે જીનોમના કોઈપણ ડ્રગ લક્ષ્યાંક પર ડ્રગ લક્ષ્યોને વધુ સારી રીતે ઓળખી શકીએ અને ક્લિનિકમાં સફળતાની સંભાવના વધારી શકીએ.”

આ તે છે જ્યાં સીઆરઆરએસપીએઆર રમતમાં આવે છે. પ્રથમ 1987 માં શોધી કાઢવામાં આવ્યું હતું, સીઆરઆઇએસએસપીઆરને છ વર્ષ પહેલાં શક્તિશાળી જીન-એડિટિંગ ટૂલ તરીકે સમર્થન આપવામાં આવ્યું હતું અને ઝડપથી તેના એ એન્ડ ઝેડ ટૂલબૉક્સમાં એઝેડના સંપર્કમાં આવી રહ્યું છે.

કંપનીએ સીઆરઆઈઆરએસપીઆર અને વ્યાપક કાર્યકારી જીનોમિક્સ પ્લેટફોર્મમાં ભારે રોકાણ કર્યું છે અને તેના કેમ્બ્રિજના આગામી ચાલ વધુ લાભદાયી રહેશે કારણ કે તે ક્ષેત્રમાં નિષ્ણાત શૈક્ષણિક સંશોધકો તરીકે સમાન કેમ્પસ પર કંપની મૂકે છે. “અમે લગભગ પાંચ વર્ષ પહેલાં એક સીઆરઆઇઆરએસપીઆર જૂથ બનાવ્યું હતું અને કંપનીની અંદર મજબૂત CRRISPR ક્ષમતા સ્થાપિત કરવા માટે સહયોગથી કામ કરી રહ્યા છીએ. પૅંગાલોસે જણાવ્યું હતું કે અમે સીઆરઆઇઆરએસપીઆર સંશોધનમાં વિશ્વની અગ્રણી રહેવાની ખાતરી કરવા માટે આ નિષ્ણાતો સાથે ભાગીદારી કરી છે.

એઝેડ

પ્રતિસ્પર્ધા પ્લેટફોર્મ્સ

સીઆરઆઈઆરએસપીઆરને ચોક્કસપણે સૌથી ઉત્તેજક જીન-એડિટિંગ પ્લેટફોર્મ તરીકે જોવામાં આવે છે, અને તેનો ઉપયોગ સમગ્ર ઉદ્યોગમાં ખૂબ જ વ્યાપક રીતે કરવામાં આવે છે, ઘણીવાર હોરીઝોન ડિસ્કવરી જેવી નિષ્ણાત કંપનીઓ દ્વારા કરવામાં આવે છે.

પરંતુ અન્ય તકનીકીઓ હજુ પણ રમતમાં ખૂબ જ છે. આમાંના મુખ્યમાં ઝીંક-આંગળી ન્યુક્લીઅસ (ઝેડએફએન), અને ટ્રાંસ્ક્રિપ્શન એક્ટિવેટર-જેવા ઇફેક્ટર ન્યુક્લીસેસ (TALEN) છે.

આ દરેક પ્લેટફોર્મ્સમાં તેના પોતાના લાભો અને ખામીઓ, વિવેચકો અને ચેમ્પિયન છે – અને ખરેખર બધાને સતત વિકસિત અને બાંધવામાં આવે છે.

સેલ થેરાપી કંપની સેલેક્ટીસ ટેલેનનું ઘોષણા રહ્યું છે, જ્યારે બ્લુબર્ડ મેગાટેલ્સ નામના આગામી પેઢીના પ્લેટફોર્મનો ઉપયોગ કરે છે.

ઊંડાણમાં તફાવત વિના, CRISPR ઘણા સંશોધકો દ્વારા સૌથી વધુ ખર્ચ-અસરકારક, સરળ અને લક્ષ્ય સાધન તરીકે જોવામાં આવે છે. તે બે ઘટકોથી બનેલું છે, કૃત્રિમ રીતે ઉત્પાદિત માર્ગદર્શિકા આરએનએ (જીઆરએનએ) અને એન્ઝાઇમ – સામાન્ય રીતે સીઆરઆઈઆરએસપીઆર-સંકળાયેલ એન્ડોન્યુક્લીઝ પ્રોટીન (કેસી 9) – બંનેમાંથી એક રિબોન્યુક્લિઓપ્રોટીન (આરએનપી) જટિલ બને છે.

જીઆરએનએ કેએસ9 પ્રોટીનને લક્ષિત સ્થળ પર એસ્કોર્ટ કરે છે, જ્યાં કેસ9 પ્રોટીન જીનોમિક લક્ષ્યમાં જોડાય છે અને ડીએનએમાં ડબલ સ્ટ્રેન્ડ કટ બનાવે છે, જે કાતરના એક જોડી જેટલું જ કાર્ય કરે છે.

કટ બ્રેકને ઠીક કરવા માટે ડીએનએની પોતાની સમારકામ પદ્ધતિને સક્રિય કરે છે, અને આ પ્રક્રિયા દરમિયાન જ્યારે લક્ષિત જીનને ત્રણમાંથી એક પુષ્ટિમાં બદલી શકાય છે.

જનીનને કાઢી નાખવા માટે વિશેષ ડીએનએ દાખલ કરી શકાય છે, પ્રોટીન કાર્યમાં ફેરફાર કરવા માટે જીનને સંશોધિત કરી શકાય છે અથવા જનીનના અભિવ્યક્તિ સ્તરમાં વધારો અથવા ઘટાડો (અથવા ચાલુ અને બંધ) કરી શકાય છે.

ડીઝાઈનર બેબી ડર

જો કે સીઆરઆઇઆરએસપીઆર / કેસ મોડેલ ખરેખર એક સ્વીકાર્ય છે, તે આ પ્રકારનો ફાયદો છે જેણે ચીનના બદનક્ષી વૈજ્ઞાનિક હે જિયાનકુઇને માનવ ગર્ભના જીન્સને સંપાદિત કરવાની મંજૂરી આપી છે, આ બાબતે દેશના નૈતિક નિયંત્રણો હોવા છતાં.

યુજેનીક્સ ચર્ચા ચાલુ રહેલી હોવા છતાં, સીઆરઆઇઆરએસપીઆર ઘણા વૈજ્ઞાનિકો અને સંશોધકોને બિનચાર્ટર્ડ પ્રદેશમાં આગળ ધપાવવાનું ચાલુ રાખે છે, પરંતુ એસ્ટ્રાઝેનેકા માટે, સીઆરઆઇએસએસપીઆર પહેલાથી જ કેટલાક મજબૂત પરિણામ ઉત્પન્ન કરી રહ્યું છે.

સફળ દરે એક ઑપ્ટિમાઇઝ અણુમાં સક્રિય સંયોજન પસંદ કરીને સફળતા દરમાં 25% વધારો થયો છે, જે કોઈપણના ધોરણો દ્વારા નોંધપાત્ર લીપ છે, પરંતુ એઝેડ કહે છે કે તે ત્યાં રોકાશે નહીં.

“અમે ત્રણ કે ચાર વર્ષ પહેલાં જીનોમિક્સ પહેલ શરૂ કરી હતી, અને તેનો હેતુ દર્દીની વસ્તી સાથે વાત કરવાનો હતો જે રોગના આનુવંશિક કારણોને સમજવા અને સમજવા માટે છે જે આપણને નવી દવાઓને અમારી પાઇપલાઇનમાં લાવવાની મંજૂરી આપે છે. રીઅસ (નીચે ચિત્રિત) જણાવ્યું હતું કે, અમે પહેલની પહેલી બે દવા યોજનાઓ પસંદ કરી છે.

સ્ટીવ રીસ

તે ઉમેરે છે: “અમારી આશા એ છે કે અમે અમારી પાઇપલાઇનમાં વધુ સારી માન્ય દવા પ્રોજેક્ટ્સ લાવી શકીએ છીએ, જેનો અર્થ ઓછા પ્રોજેક્ટ નિષ્ફળ જશે.”

ડ્રગ લક્ષ્યોને ઓળખવા માટે CRISPR નો ઉપયોગ કરવો

એસ્ટ્રાઝેનેકાએ વેલકમ સેંજર ઇન્સ્ટિટ્યુટ સાથે સહયોગ કર્યો છે, જે તેના સીઆરઆઇઆરએસપીઆર પુસ્તકાલયોની ઍક્સેસને મંજૂરી આપે છે. આ પુસ્તકાલયો સીઆરઆઇઆરએસપીઆર રેજેન્ટ્સનો સંગ્રહ છે જે જોડાયેલ જીઆરએનએની શ્રેણી છે, જેમાંના દરેક માનવ જનીનોના એક ચોક્કસ ભાગને સંપાદિત કરવા માટે રચાયેલ છે.

આ પુસ્તકાલયો સાથે વૈજ્ઞાનિકો જૈવિક માર્ગમાં જીની પ્રવૃત્તિને બદલી શકે છે, જે જનીન કાર્યની વિગતવાર સમજણ અને રોગના આનુવંશિક કારણોને પરિપૂર્ણ કરી શકે છે, જેના પરિણામે રોગ લક્ષ્યોની ઓળખ થાય છે.

આ ઉપરાંત, વૈજ્ઞાનિકો પણ જીઆઇએએસ (સ્વિચિંગ બંધ) અથવા સીઆરઆઈઆરએસપીઆરઆઇ અને સીઆરઆઇએસસ્પ્રા (ઇન્હિબીટીંગ અને એક્ટિવેટીંગ) સ્ક્રીનો તરીકે ઓળખાતી તકનીકીઓ સાથે જીન્સને સક્રિય (સ્વિચિંગ) જીન્સ દ્વારા સક્રિય કરે છે.

વૈજ્ઞાનિકો પછી આ પરિવર્તનની અસરની તપાસ કરી શકે છે, ઉપચાર માટે સંભવિત રોગ લક્ષ્યોને ઉજાગર કરી શકે છે.

આ ધ્યેયને આગળ વધારવા માટે, એસ્ટ્રાઝેનેકાએ સીઆરઆઈઆરએસપીઆર સ્ક્રીનો સાથે સીઆરઆઇઆરએસપીઆર પુસ્તકાલયો વિકસાવવા માટે ઇનોવેટિવ જીનોમિક્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટ (આઇજીઆઇ) સાથે પણ ભાગીદારી કરી છે.

લ્યુક ગિલ્બર્ટ, યુરોલોજી વિભાગના સહાયક અધ્યાપક, હેલેન ડિલર ફેમિલી કોમ્પ્રિહેન્સિવ કેન્સર સેન્ટર અને સાન ફ્રાન્સિસ્કો યુનિવર્સિટીના આઇજીઆઇ, એ સમજાવે છે કે કેવી રીતે સીઆરએનએસપીઆર-કેન્દ્રિત સહયોગ ડી.એન.એ. નુકસાન પ્રતિભાવ (ડીડીઆર), એક મુખ્ય પ્લેટફોર્મમાં કામ આગળ વધે છે તે સમજાવે છે. ઓન્કોલોજી માં.

ગિલ્બર્ટ

“એસ્ટ્રાઝેનેકા સાથેના અમારા સહયોગમાં જીનોમ બંધ અથવા તેના પ્રત્યેક જનીનને ચાલુ કરવા માટે સીઆરઆઇએસસ્પીએઆરઆઇ અથવા સીઆરઆઇએસસ્પ્રા (ઇન્હિબિટિંગ અથવા એક્ટિવિંગ) સ્ક્રીનોનો ઉપયોગ કરવાનો સમાવેશ થાય છે, જે ડી.એન.એ. રિપેર બાયોલોજીમાં ફાળો આપે છે તે સમજવામાં પરિણમે છે.”

“સામાન્ય વિકાસમાં કેટલાક ફ્રીક્વન્સીમાં ઉચ્ચ સ્તરનું ડીએનએ નુકસાન હોય છે, જેના પરિણામે જીનોમમાં ફેરફાર થાય છે જે કેન્સર (પ્રો-ઓન્કોજેનિક) અથવા ગાંઠો (પ્રો-ટ્યૂમોરિજેનિક) ની સંભવિત ક્ષમતાને કારણે સંભવિત હોય છે, જે આખરે બિમારીને ચલાવે છે. પ્રગતિ

“સામાન્ય કોષો ખૂબ જ અસરકારક રીતે ડીએનએને સમારકામ કરે છે, પરંતુ આ કેન્સર જીવવિજ્ઞાનમાં અવરોધિત છે, તેથી આપણે તે જાણવા માંગીએ છીએ કે આ કેવી રીતે થાય છે, આપણે તેના વિશે શું કરી શકીએ અને આપણે આ ઉપચાર કેવી રીતે લક્ષ્ય બનાવી શકીએ.

“અમારું ધ્યેય દર્દીઓથી વ્યક્તિગત જીનોમ લેવાનું છે અને તેમની તપાસ કરવી છે અને પછી પૂછો કે આપણે કેવી રીતે નવી દવાઓ અથવા નવી દવા સંયોજનોનો ઉપયોગ કરી શકીએ, જેથી ચોક્કસ અને સલામત રીતે ડી.એન.એ. રિપેર પ્રક્રિયાને લક્ષ્યાંકિત કરી શકાય.

“આ કરવા માટે, અમે ન્યુક્લિયસનો ઉપયોગ કરીએ છીએ જે આવશ્યકપણે કેસ9 નું એક કાર્યક્ષમ સ્વરૂપ છે જે ડીએનએને કાપી નાંખે છે પરંતુ તેના બદલે આપણને પ્રોટીન લાવવા દે છે જે ઇચ્છા પર જીન અભિવ્યક્તિને ચાલુ અથવા બંધ કરે છે.”

જોકે, સીઆરઆઈએસએસપીઆર પુસ્તકાલયો ફક્ત ઓનકોલોજી માટે આરક્ષિત નથી. એસ્ટ્રાજેનેકાએ પુષ્ટિ આપી છે કે તે નવા રોગ લક્ષ્યોને ઓળખવા માટેના સતત લક્ષ્ય સાથે કાર્ડિયોવાસ્ક્યુલર, રેનલ, મેટાબોલિઝમ અને શ્વસન સહિત અન્ય ઉપચાર વિસ્તારોમાં તકનીકી લાગુ કરી રહ્યું છે.

પ્રાણીઓ અને કોશિકાઓમાં ડીએનએ સંપાદન કરીને સીઆરઆઈઆરએસપીઆરનો ઉપયોગ માનવ આનુવંશિક રોગોને ફરીથી બનાવવા માટે પણ થઈ શકે છે. આ રોગ સંબંધિત મોડેલનો ઉપયોગ ડ્રગના ઉમેદવારોની ઝડપથી તપાસ કરવા માટે થઈ શકે છે.

અત્યાર સુધી, એસ્ટ્રાઝેનેકા સીઆરઆઇઆરએસપીઆર સાથે રોગના રસ્તાઓના સમજને સુધારવા માટે 120 કરતાં વધુ સેલ્યુલર મોડેલ્સ તૈયાર કરી શક્યો છે.

પરંપરાગત પદ્ધતિઓ સાથેના દસ મહિનાના વિરોધમાં, તેણે બે મહિનાના રેકોર્ડ સમયમાં ટ્રાન્સજેનિક માઉસ રોગ મોડલ્સ સફળતાપૂર્વક ઉત્પન્ન કર્યા છે.

ડ્રગ ટાર્ગેટ આઇડેન્ટિફિકેશન ટૂલ તરીકે સીઆરઆઈઆરએસપીઆર માટે સંભવિત છે, પણ રોગનિવારક સાધન તરીકે તેના ઉપયોગ વિશે શું છે? જ્યારે એઝેડએ તેને સંપૂર્ણ રીતે શાસન કર્યું નથી, સંભવિત અનેક પડકારો ઊભી થઈ છે.

પૅંગાલોસ સમજાવે છે કે “સીઆરઆઇઆરએસપીઆર ઉપચાર પદ્ધતિને સીધી રીતે યોગ્ય જગ્યાએ સીધી રીતે પહોંચાડવા ખૂબ જ મુશ્કેલ છે, ખાસ કરીને જ્યારે હવે તે કરવા માટે સરળ રસ્તાઓ છે, જેમ કે CAR-T ઉપચાર,” પેંગાલોસ સમજાવે છે.

“પરંતુ સીઆરઆઈઆરએસપીઆર સાથે, જો તમારે દરેક સ્નાયુ કોષમાં અથવા દરેક ટ્યુમર સેલમાં કંઈક બદલવું પડે, તો તમે તે કેવી રીતે કરો છો? તે સરળ નથી.”

વિતરણની ગૂંચવણોમાં એડિટિંગ-વિશિષ્ટતાના મુદ્દાઓ અને નૈતિક પડકારો પણ છે, પરંતુ તે કહેવું નથી કે ચિકિત્સા તરીકે CRISPR ભવિષ્યમાં કાર્યક્ષમ રહેશે નહીં.

અત્યારે, એસ્ટ્રાઝેનેકાએ સીઆરઆઈઆરએસપીઆર ડ્રગ શોધમાં આગેવાની લેવી છે, અને કેમ્બ્રિજમાં તેની ઊંડી ભાગીદારી તે આર એન્ડ ડી ક્રાંતિની વાસ્તવિકતાને દર્શાવવા માટે એક સારી શૉટ આપશે.