અંબુજા સિમેન્ટ્સ શા માટે પીઅર્સ પાછળ પાછળ ગયા હતા – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

અંબુજા સિમેન્ટ્સ શા માટે પીઅર્સ પાછળ પાછળ ગયા હતા – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ડિસેમ્બરમાં પૂરા થતા ત્રણ મહિનામાં અંબુજા સિમેન્ટ્સ લિમિટેડએ તેના સાથીદારોની તુલનામાં સૌથી ધીમું વોલ્યુમ વૃદ્ધિ પોસ્ટ કરી હતી, જે પશ્ચિમી ક્ષેત્રની નબળા માંગને કારણે ખેંચાઈ ગઈ હતી.

મુંબઇ સ્થિત સિમેન્ટ ઉત્પાદક 4.4 ટકા વોલ્યુમ વૃદ્ધિ દર્શાવે છે, જે કેલેન્ડર વર્ષ 2018 ના પ્રથમ ક્વાર્ટરથી સૌથી નીચો છે. આ ઉપરાંત ભારતના અન્ય સિમેન્ટ ઉત્પાદકો-અલ્ટ્રાટેચ સિમેન્ટ લિમિટેડ કરતાં પણ તે નબળું હતું, એસીસી લિમિટેડ અને દાલમિયા ભારત તેમજ દક્ષિણ અને ઉત્તરના ક્ષેત્રીય ખેલાડીઓ.

ડિસેમ્બર-અંતના ક્વાર્ટરમાં સરેરાશ ઉદ્યોગ વૃદ્ધિ 8 થી 10 ટકા વચ્ચેની હતી.

પશ્ચિમ ભારતનો સંપર્ક

મેકકુરના અગ્રણી વિશ્લેષક સુમંગલ નેવાટીયાએ જણાવ્યું હતું કે, અંબુજા સિમેન્ટ્સનું પશ્ચિમી ક્ષેત્રનું નોંધપાત્ર પ્રદર્શન – જે માગમાં મંદી જોવા મળી છે – તેની નીચી વોલ્યુમ વૃદ્ધિ માટે જવાબદાર છે.

પ્રયોગમૂલક આંકડા અનુસાર, માંગ સામાન્ય રીતે રાજ્યની ચૂંટણીને બંધ કરે છે, એમ ઇન્સેસેના વિશ્લેષક રિતેશ શાહે જણાવ્યું હતું.

સિટી એનાલિસ્ટ રાશી ચોપરાના જણાવ્યા પ્રમાણે કંપનીએ ઝડપથી વિકસતા દક્ષિણ બજારમાં રોકાણની અભાવમાં પણ કટોકટીમાં વધારો કર્યો છે. દક્ષિણ-આધારિત ખેલાડીઓ જેમ કે ધ રામકો સિમેન્ટ્સ લિ. , ઓરિએન્ટ સિમેન્ટ લિ . માટે વોલ્યુમ વૃદ્ધિ વલણો મજબૂત હતા. અને ઇન્ડિયા સિમેન્ટ્સ લિ.

જેપી ગ્રૂપમાંથી હસ્તગત કરવામાં આવેલી સંપત્તિઓના વિસ્તરણથી ભારતની સૌથી મોટી સિમેન્ટ ઉત્પાદક – અલ્ટ્રાટેચ સિમેન્ટ લિમિટેડ માટે વધુ વોલ્યુમ વૃદ્ધિ તરફ દોરી ગયું છે. જોકે, ગુજરાતમાં નબળા ગ્રામીણ માંગમાં વધારો થયો છે, જોકે, તેના વિનિમય ફાઇલિંગ મુજબ, કંપનીના વોલ્યુમ વૃદ્ધિ પર ભાર મૂક્યો છે.

જ્યારે અલ્ટ્રેટેક સિમેન્ટ અને એસીસીમાં પશ્ચિમી બજારનો સંપર્ક છે, તેમ છતાં દક્ષિણના રાજ્યોમાં તેમની હાજરીએ તેમના વોલ્યુમ વૃદ્ધિને વેગ આપ્યો છે.

50 ટકાથી વધુ વિશ્લેષકો, અથવા 41 માંથી 21, પાસે અંબુજા સિમેન્ટ્સ પર ‘ખરીદો’ રેટિંગ છે, જે કાઉન્ટર પર 14 ટકાથી વધુની સંભવિત ઉદ્દેશ સૂચવે છે. મોટાભાગના બ્રોકરેજિસે શેરબજારમાં તેમની રેટિંગ જાળવી રાખી છે, જે કેલેન્ડર વર્ષ 2019 માટે ખર્ચ-ડિફ્લેશન લાભોની અપેક્ષા રાખે છે.