આઈ.સી.સી. વર્લ્ડ કપ 2019 માં ભારત વિરુદ્ધ પાકિસ્તાન: પુલવામાના હુમલા બાદ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

આઈ.સી.સી. વર્લ્ડ કપ 2019 માં ભારત વિરુદ્ધ પાકિસ્તાન: પુલવામાના હુમલા બાદ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

ભારત વિ પાકિસ્તાન, લંડન હુમલા, ભારતીય વ્યક્તિત્વ
ભારત vs પાકિસ્તાન વર્લ્ડકપ મેચ 16 મી જૂને માન્ચેસ્ટર ખાતે યોજાશે. (સોર્સ: ઇન્સ્ટાગ્રામ)

પલ્લવામા આતંકવાદી હુમલાના પગલે 40 ભારતીય સીઆરપીએફના જવાનો મૃત થયા, દેશભરમાં લાગણીઓ વધી રહી છે. આશ્ચર્યજનક વાત એ છે કે, ભારતીય ક્રિકેટ ચાહકો આમાં અપવાદ નથી અને ભારતીય ક્રિકેટ ટીમ માટે 16 મી જૂને માન્ચેસ્ટરમાં આઈસીસી વર્લ્ડ કપ 2019 માં પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ તેની મેચનો બહિષ્કાર કરવા માટે વધતો જતો રસ છે. ભૂતપૂર્વ ક્રિકેટરોથી રાજકારણીઓ સુધી, કેટલાક અવાજો આ બાબત પર બોલાય છે, અને સામાન્ય સર્વસંમતિ એ છે કે આતંક અને ક્રિકેટ એકસાથે ન જઈ શકે.

કેન્દ્રીય પ્રધાન રવિશંકર પ્રસાદ

પ્રસાદે પાકિસ્તાન સાથે ક્રિકેટ સંબંધો પર સંપૂર્ણ પ્રતિબંધ માંગ્યો.

“હું કોઈ પણ ટિપ્પણી કરી શકતો નથી [ક્રિકેટના મુદ્દાઓ પર] સિવાય કે જેઓ માગણી કરે છે તે કેટલાક ન્યાયી છે. તમે ઘણી ફિલ્મો જોઈ શકો છો અને કોન્સર્ટ્સ રદ કરવામાં આવ્યાં છે. વસ્તુઓ સામાન્ય નથી. જો વસ્તુઓ સામાન્ય ન હોય તો, ઝપ્પીયાન-પપ્પીઅન (હગ્ઝ અને ચુંબન) મુદ્દાઓ હંમેશાં ત્યાં રહેતા હોય છે, એમ પ્રસાદને ઇન્ડિયા ટુડે દ્વારા કહેવામાં આવ્યું હતું.

“તે આંતરરાષ્ટ્રીય ટુર્નામેન્ટ હોવાથી, આઇસીસી અને અમારા ભારતીય ક્રિકેટ બોર્ડ (બીસીસીઆઈ) ને અમારી સુરક્ષા સંસ્થા સાથે વિચારણા કર્યા બાદ એક કોલ કરવો પડે છે.”

આઇસીસીના ચીફ ડેવ રિચાર્ડસન

આઇસીસીના સીઈઓએ સંકેત આપ્યો છે કે શેડ્યૂલમાં કોઈ ફેરફાર નહીં થાય.

રિચાર્ડસનએ કહ્યું હતું કે આઇસીસી મેનના ક્રિકેટ વર્લ્ડ કપમાં કોઈ પણ (મેચ) મેચો આયોજન મુજબ આગળ વધશે નહીં એવો કોઈ સંકેત નથી.

“રમતગમત, ખાસ કરીને, ક્રિકેટમાં લોકોને એક સાથે લાવવા અને સમુદાયોને એકીકૃત કરવાની અદ્ભુત ક્ષમતા છે અને અમે તે આધારે અમારા સભ્યો સાથે કામ કરીશું.”

ભૂતપૂર્વ ભારતના ઓલરાઉન્ડર અને યુપીએના પ્રધાન ચેતન ચૌહાણ

“વૈશ્વિક ટૂર્નામેન્ટમાં ભાગ લેવું સહેલું નથી કારણ કે દરેક ટુર્નામેન્ટમાં તેના નિયમો અને ઘણા ભાગ લેનારા રાષ્ટ્રો હોય છે. જો આપણે બહાર નીકળીશું, તો અમને પરિણામ ભોગવવા પડશે, દંડ થઈ શકે છે અથવા પ્રતિબંધિત થઈ શકે છે, મને લાગે છે કે સરકાર અને બીસીસીઆઈ આ અંગે વિચાર કરશે.

હરભજન સિંહ

ભૂતપૂર્વ ભારત ઑફ સ્પિનરે કહ્યું હતું કે “દેશ પહેલો આવે છે” અને ભારતને વિશ્વ કપમાં તેમના હરીફો સામે સામનો કરવો જોઇએ.

હરભજને ઇન્ડિયા ટુડેને કહ્યું હતું કે, પાકિસ્તાન સાથેના સંબંધોની કોઈ જરૃર નથી, ક્રિકેટને એકલા દો.

“16 મી જૂને પાકિસ્તાન સાથે વિશ્વ કપ મેચ રમી શકશો નહીં – આપણા માટે સૌપ્રથમ દેશ આવે છે અને અમે બધા આપણા દળો સાથે ઊભા છીએ,” તેમણે ઉમેર્યું હતું કે, “પાકિસ્તાન ક્રોસ બોર્ડર આતંકવાદને પ્રોત્સાહન આપે છે અને આ હુમલો હતો અવિશ્વસનીય આઘાતજનક. ”

ભૂતપૂર્વ બીસીસીઆઈના અધિકારીઓ

ભૂતપૂર્વ બીસીસીઆઈના સચિવ સંજય પટેલે ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ સાથે વાત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે, “આ ભયંકર આતંકવાદી હુમલામાં અમારા ઘણા ભાઈ-બહેનોને ગુમાવ્યા પછી તમે ભારતને પાકિસ્તાન રમવાની કેવી અપેક્ષા રાખી શકો છો. હું દૃઢ દૃષ્ટિકોણથી કહું છું કે આગામી વર્લ્ડ કપમાં ભારત પાકિસ્તાનને રમશે નહીં. ”

“જો આપણે વિશ્વ કપ રમીએ, તો તે સ્પષ્ટ છે કે રમત દેશની છબી કરતાં મોટી છે. મારા માટે, ભારત પ્રથમ છે અને માત્ર તે જ નથી કે જેમની ભાવના આવી છે. હવે કોઈ પણ ભારતીયને પૂછો, અને તેઓ સમાન દ્રષ્ટિકોણથી હશે. આતંકવાદ બંધ થાય તો જ ક્રિકેટ થશે. મને આશા છે કે વર્તમાન સીઓએ અને બીસીસીઆઈ તેની નોંધ લેશે. હંમેશાં દરેક વસ્તુની મર્યાદા છે અને આ સમયે બધી મર્યાદાઓ પાર થઈ ગઈ છે, “તેમણે ઉમેર્યું.

ઇન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (આઇપીએલ) ના ચેરમેન રાજીવ શુક્લાએ પણ પુનરાવર્તન કર્યું કે બંને દેશો વચ્ચે દ્વિપક્ષીય મેચોની શક્યતાઓ નકામી છે, સિવાય કે સરકાર તેની મંજૂરી આપે.

“અમારી સ્થિતિ ખૂબ જ સ્પષ્ટ છે. જ્યાં સુધી સરકાર આપણને નકારી નહીં આપે ત્યાં સુધી આપણે પાકિસ્તાન સાથે રમવાનું નથી. આ બધી બાબતો ઉપર રમતો હોવી જોઈએ, પરંતુ જો કોઈ આતંકવાદને પ્રાયોજિત કરે છે, તો દેખીતી રીતે તે રમતોને પણ અસર કરશે.

જ્યારે પૂછવામાં આવ્યું કે શું ભારત વિશ્વકપમાં પાકિસ્તાન વિરુદ્ધ રમશે, શુક્લાએ કહ્યું, “અમે હમણાં તમને કહી શકતા નથી. વિશ્વ કપ ઘણો દૂર છે. આપણે જોશું કે શું થાય છે. ”

આઈસીસીની આગામી બેઠકમાં ટોપિકની ચર્ચા થઈ શકે છે

એએનઆઈ અહેવાલ આપે છે કે દુબઇમાં આઇસીસીની આગામી મીટિંગમાં આ મુદ્દા પર ચર્ચા થઈ શકે છે.

27 મી ફેબ્રુઆરીથી દુબઇમાં યોજાનારી આઈસીસી મીટિંગ દરમિયાન ભારત-પાકિસ્તાની વર્લ્ડકપ વિવાદની ચર્ચા કરવામાં આવશે, એમ એએનઆઇએ એક અનામી સ્રોતને ટાંકતાં કહ્યું હતું.

બોર્ડ ઓફ કંટ્રોલ ફોર ક્રિકેટ ઇન ઇન્ડિયા (બીસીસીઆઇ) ના સૂત્રોએ એએનઆઈને જણાવ્યું હતું કે આ બાબતે કોઈ નિર્ણય ફક્ત સરકાર દ્વારા ટુર્નામેન્ટની નજીક કરવામાં આવશે.

“વર્લ્ડ કપની થોડી નજીક, પરિસ્થિતિ પછી પરિસ્થિતિ સ્પષ્ટ થઈ જશે. આઈસીસી પાસે તેની સાથે કોઈ લેવાદેવા નથી. જો તે સમયે સરકારે અમને લાગે છે કે આપણે રમવું ન જોઈએ, તો તે દેખીતું છે કે અમે રમીશું નહીં “, એક અનામી બીસીસીઆઈ સ્રોતને કહેવામાં આવ્યું હતું.

“પરંતુ તેનું પરિણામ એ છે કે પાકિસ્તાન મેચની પોઈન્ટ મેળવશે અને જો તે અંતિમ (બી / ડબ્લ્યુ ભારત અને પાકિસ્તાન) હશે, તો પણ તેઓ વર્લ્ડ કપ જીત્યાં વગર પણ જીતશે. અમે આ બાબતે હજુ સુધી આઈસીસીનો સંપર્ક કર્યો નથી, તેમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.