નવી ભારતીય એફડીઆઈ નીતિ – ક્વાર્ટઝ હોવા છતાં વોલમાર્ટ ફ્લિપકાર્ટમાં રહેશે

નવી ભારતીય એફડીઆઈ નીતિ – ક્વાર્ટઝ હોવા છતાં વોલમાર્ટ ફ્લિપકાર્ટમાં રહેશે

વિશ્વનું સૌથી મોટું રિટેલર ભારતમાં નિરાશ છે.

બેન્ટનવિલે સ્થિત વોલમાર્ટને વર્ષોથી ભારતીય નીતિઓ સાથે કઠિન રન નોંધાયો છે. પાછલા 11 વર્ષથી દેશમાં સ્ટોર્સ ખોલવાની તેના પ્રયાસો ઇંટ અને મોર્ટાર રિટેલમાં પ્રતિબંધિત વિદેશી સીધા રોકાણ (એફડીઆઈ) ધોરણો સામે નિષ્ફળ ગયા છે.

જોકે, છેલ્લાં મે મહિનામાં, યુ.એસ. રિટેલ કંપનીએ ભારતના સૌથી મોટા ઘરગથ્થુ ઇ-કોમર્સ પ્લેટફોર્મ, ફ્લિપકાર્ટમાં $ 16 બિલિયનની આવક માટે 77% હિસ્સો ખરીદવાની જાહેરાત કરી હતી. ઑગસ્ટમાં સંપાદન પૂર્ણ થયું હતું.

ત્યારબાદ ભારતમાં ઓનલાઇન રિટેઇલ મફત ચલાવ્યો હતો.

પરંતુ તેના છ મહિના પછી, સરકારે ઇ-કૉમર્સ માટે એફડીઆઈ નીતિમાં ઘણા પ્રતિબંધિત ફેરફારો અમલમાં મૂક્યા. નિયમો, જે ફેબ્રુઆરી 01 થી અમલમાં આવ્યા હતા, ઉત્પાદનો વેચવા માટે વિશિષ્ટ સોદામાં પ્રવેશ કરવા અને ઑનલાઇન વેચાણની 25% કરતા વધુ સપ્લાય કરનાર એકમાત્ર વિક્રેતા ધરાવતી ઑનલાઇન બજારોમાં બાર. તેઓ ઓનલાઈન માર્કેટપ્લેસને ભાવમાં ફેરફાર કરતાં અટકાવે છે.

આના પછી, એમેઝોન અને ફ્લિપકાર્ટ જેવા મોટા પોર્ટચાલોએ હજારો વસ્તુઓ અને વેચાણકર્તાઓને સંખ્યાબંધ ડિલિસ્ટ કરવું પડ્યું હતું .

વોલમાર્ટના પ્રમુખ અને સીઇઓ ડોગ મેકમિલોને ગઈકાલે કંપનીના 2018 ચોથા ત્રિમાસિક ગાળાના કમાણી કોલ (ફેબ્રુઆરી 19) ના રોજ જણાવ્યું હતું કે, “નિયમનકારી વાતાવરણના સંદર્ભમાં, કાયદામાં તાજેતરના ફેરફાર અને પરામર્શની અભાવમાં અમે નિરાશ થયા હતા.” “પરંતુ ટીમ એ ખાતરી કરવા માટે કાર્ય કરે છે કે અમે નવા નિયમોનું પાલન કરીએ છીએ. અમે સહકારી નિયમનકારી પ્રક્રિયા આગળ વધવાની આશા રાખીએ છીએ, જેનું પરિણામ લેવલ રમી ક્ષેત્ર છે. ”

તે જીતવા માટે

કમાણી કોલ પર, વોલમાર્ટે જણાવ્યું હતું કે તેની આંતરરાષ્ટ્રીય ઓપરેટિંગ આવક સતત ચલણમાં 2.8% ઘટ્યો હતો (વિનિમય દર જે ચલણની વધઘટની અસરોને દૂર કરે છે) અને ફ્લિપકાર્ટના ઘટાડાથી તેમાં મોટો ભાગ ભજવ્યો હતો.

જો કે, કંપની લાંબા ગાળે તેના સોદાની ગુણવત્તા વિશે હજુ આશાવાદી છે.

“ભારતમાં, અમે બજારના કદ, ઈ-કૉમર્સ અને રિટેલ ચેનલની ઓછી ઘૂસણખોરી અને તે જે ગતિએ વધી રહી છે તેનાથી ઇ-કૉમર્સ તક વિશે આશાવાદી રહીએ છીએ,” મેકમેલીયનએ ભારતના રિટેલ લેન્ડસ્કેપ વિશે જણાવ્યું હતું 2020 સુધી 1.1 અબજ ડોલર સ્પર્શ. “ભવિષ્યમાં, અમે પ્રો-વૃદ્ધિ નીતિઓ માટે સરકાર સાથે કામ કરવાની આશા રાખીએ છીએ જે આ નવા ઉદ્યોગો અને સ્થાનિક ઉત્પાદકો, ખેડૂતો અને સપ્લાયરોને તેના વિકાસ અને સમૃદ્ધિમાંથી લાભ મેળવવા માટે મંજૂરી આપી શકે છે.”

વોલ્માર્ટના એક્ઝિક્યુટિવ વાઇસ પ્રેસિડેન્ટ અને સીએફઓ બ્રેટ બિગ્સના જણાવ્યા પ્રમાણે, ફ્લિપકાર્ટની ખરીદી સંપૂર્ણ રીતે ઑનલાઇન રિટેલ પ્લેટફોર્મનું નામ ન હતું. તેમણે જણાવ્યું હતું કે, “હું દરેકને યાદ કરું છું કે ફ્લિપકાર્ટ પહેલેથી જ એક પારિસ્થિતિકીય વ્યવસ્થા છે.” તેણે ઉમેર્યું હતું કે તેણે ડિજિટલ પેમેન્ટ પ્લેટફોર્મ ફોનપ અને લાઇફસ્ટાઇલ માર્કેટપ્લેસ મિનિટા અને જબોંગ જેવી ગ્રૂપ કંપનીઓ સાથે અન્ય કંપનીઓને લાવ્યા હતા.

પોઝિટિવ ટોન હોવા છતાં, હમણાં માટે, કોઈનું અનુમાન છે કે કેવી રીતે વોલમાર્ટ-ફ્લિપકાર્ટ નવા નિયમો, જીવંત એમેઝોનથી સ્પર્ધા અને ભારતના સૌથી ધનાઢ્ય વ્યક્તિ મુકેશ અંબાણીની આગેવાની હેઠળના નવા પ્રતિસ્પર્ધીને ટકી રહેવાની યોજના ધરાવે છે. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, યુ.એસ. ઇન્વેસ્ટમેન્ટ બેન્ક મોર્ગન સ્ટેન્લીએ પણ સૂચવ્યું હતું કે જો વાઈલ્ડ ટૂંક સમયમાં બંધ ન થાય તો તેના મૂલ્યવાન ભારતના એક્વિઝિશનમાંથી બહાર નીકળવાનું વિચારી શકે છે.