આશરે 7,000 પ્રારંભિક યુગની શરૂઆત નવા એન્જલ કરવેરાના ધોરણોથી લાભ મેળવી શકે છે: રિપોર્ટ – Moneycontrol.com

આશરે 7,000 પ્રારંભિક યુગની શરૂઆત નવા એન્જલ કરવેરાના ધોરણોથી લાભ મેળવી શકે છે: રિપોર્ટ – Moneycontrol.com

છેલ્લું અપડેટ: ફેબ્રુઆરી 21, 2019 11:03 AM IST | સોર્સ: Moneycontrol.com

સ્ટાર્ટઅપ ઇકોસિસ્ટમમાં મૂડીનો મુક્ત પ્રવાહ આપવા માટે, સરકારે વેન્ચર કેપિટલ ફંડ્સના દબાણ અને છેલ્લા ત્રણ વર્ષથી સ્ટાર્ટઅપ્સ પછી 19 ફેબ્રુઆરીએ સેક્ટરમાં ફેરફારો રજૂ કર્યા હતા.

અધિકારીઓએ બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડને જણાવ્યું હતું કે, ઉદ્યોગો અને આંતરિક વેપાર વિભાગ (ડીપીઆઈઆઈટી) એ એન્જલ ટેક્સના નિયમોને સરળ બનાવ્યું છે, આ પગલાથી 7,000 જેટલા રોકડ-ભૂખ્યા સ્ટાર્ટઅપ્સમાં મદદ મળી શકે છે.

સ્ટાર્ટઅપ ઇકોસિસ્ટમમાં મૂડીનો મફત પ્રવાહ આપવા માટે, સરકારે વેન્ચર કેપિટલ ફંડ્સ અને પાછલા ત્રણ વર્ષથી શરૂ થતા સ્ટાર્સના દબાણ પછી, 19 ફેબ્રુઆરીએ સેક્ટરમાં ફેરફારોની રજૂઆત કરી હતી. રૂ. 25 કરોડ સુધીના મૂડી ઊભી કરેલા સ્ટાર્ટઅપ્સ હવે ટેક્સ લાભો દાવો કરી શકે છે, જે અગાઉ રૂ. 10 કરોડ હતું. સરકારે સ્ટાર્ટઅપની વ્યાખ્યા પણ વધારી અને નવા વેઇવર રજૂ કર્યા .

“આશરે 7,000 કંપનીઓને તાત્કાલિક લાભ મળશે. તે સમય સાથે ઘણું વધારે હશે. અમારી સૂચિ પરની ઘણી કંપનીઓ ફક્ત સ્ટાર્ટઅપ્સ અને ટેક્સ કૌંસમાં જ પડ્યા બાદ વધી છે.”

તેમાં નાની કંપનીઓ સામેલ છે જે ટેક્સ ડરને કારણે એન્જલ રોકાણકારો પાસેથી ભંડોળ એકત્ર કરવામાં અસમર્થ હતાં. અધિકારીએ નોંધણી સમયે સ્ટાર્ટઅપ્સ દ્વારા સ્વ-ઘોષણાઓ પર આ અંદાજ આધારિત છે.

રિપોર્ટ સ્વતંત્ર રીતે ચકાસી શક્યો નથી.

આ નવા ધોરણો પછી સ્ટાર્ટઅપ બિન-નિવાસી ભારતીયો અને વૈકલ્પિક રોકાણ ભંડોળ (એઆઈએફ) પાસેથી નોંધપાત્ર રોકાણો પસંદ કરી શકે છે. આ રકમ રૂ. 25 કરોડની મર્યાદામાં ગણાશે નહીં. ઉપરાંત, સરકારે કર ફાઇલિંગની તારીખ પહેલાંના નાણાકીય વર્ષ માટે રોકાણકારની સરેરાશ આવકની આવક માટે રૂ. 50 લાખની જરૂરિયાતને માફી આપી હતી.

“આ દૂતોને બિનજરૂરી દસ્તાવેજો અથવા આવકવેરા વિભાગ દ્વારા પ્રશ્ન કર્યા વગર સ્ટાર્ટઅપમાં રોકાણ કરવા માટે મદદ કરે છે. અમને આશા છે કે મોટી એન્જલ સંડોવણી અને ઇન્ડિયન એન્જલ નેટવર્ક (આઇએન) જેવા પ્લેટફોર્મ્સ વિશાળ બોર્ડને આકર્ષિત કરી શકશે. ભારતના રોકાણકારો અને વૈશ્વિક ધોરણે, “ફિક્ચ સ્ટાર્ટઅપના ચિકબુકના સીઈઓ વિપુલ શર્માએ અખબારને જણાવ્યું હતું.

ઉદ્યોગોના ખેલાડીઓ અપેક્ષા રાખે છે કે ઉચ્ચ નેટવર્થ વ્યક્તિઓ એન્જલ રોકાણકારોને ફેરવશે, કેમ કે આ પ્રક્રિયા નવા નિયમો સાથે સરળ બને છે. બજારો સ્થિર રહે તો સ્ટાર્ટઅપ્સમાં ડબલ્યુ રોકાણમાં પણ અપેક્ષા છે. અહેવાલો સૂચવે છે કે પ્રારંભિક વર્ષની શરૂઆતમાં એન્જલ રોકાણ 2018 માં 5.5 અબજ ડોલર હતું.

પ્રથમ ફેબ્રુઆરી 21, 2019 11:03 વાગ્યે પ્રકાશિત