આરબીઆઈએ પીસીએ ફ્રેમવર્કથી ત્રણ વધુ બેંકો જાહેર કરી – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

આરબીઆઈએ પીસીએ ફ્રેમવર્કથી ત્રણ વધુ બેંકો જાહેર કરી – બ્લૂમબર્ગ ક્વિન્ટ

ભારતીય રિઝર્વ બેંકે તેના પ્રોમ્પ્ટ ક્રૉક્ટીવ એક્શન ફ્રેમવર્ક હેઠળ સ્થિત બેન્કોની સૂચિમાંથી અલ્હાબાદ બેંક , કોર્પોરેશન બેન્ક અને ધનલક્ષ્મી બેંક લિ . ને દૂર કરવાનું નક્કી કર્યું છે. આ નિર્ણય બોર્ડ ઓફ ફાઇનાન્સિયલ સુપરવિઝન દ્વારા લેવામાં આવ્યો હતો જે મંગળવારે મળ્યો હતો.

જાન્યુઆરીથી, નિયમનકારે નબળા બેંકોને મજબૂત બનાવવાના હેતુસર સુધારણાત્મક પગલાંના માળખામાંથી પાંચ જાહેર ક્ષેત્રના ધિરાણકારો સહિત છ બેંકો છૂટા કર્યા છે. ભારતના અડધા જેટલા સરકારી માલિકીના ધિરાણકર્તાઓ આ નવા માળખા હેઠળ હતા, જે આરબીઆઇના ભૂતપૂર્વ ગવર્નર ઉર્જિત પટેલના હેઠળ એપ્રિલ 2017 માં કડક બન્યું હતું. આ મુદ્દો ઘણા ફ્લેશ પોઇન્ટ્સમાંનો એક બની ગયો હતો જેણે પટેલની વિદાય અને ગવર્નર તરીકે શક્તિકાંત દાસની નિમણૂંક તરફ દોરી હતી.

મંગળવારે, નિયમનકારે જણાવ્યું હતું કે જેના પર ધિરાણ નિયંત્રણો ઉઠાવી લેવામાં આવ્યા છે તે ત્રણ ધિરાણકર્તાઓએ પ્રદર્શનમાં સુધારો બતાવ્યો છે અને તેમના કાર્યમાં સુધારો કરવા માટે માળખાકીય સુધારણા હાથ ધરી છે.

જાહેર ક્ષેત્રના ધિરાણકર્તાઓ, અલ્હાબાદ બેંક અને કોર્પોરેશન બેન્કના કિસ્સામાં, બેન્કિંગ નિયમનકારે જણાવ્યું હતું કે સરકાર દ્વારા તાજેતરના મૂડી ભંડોળને પીસીએ માળખા હેઠળ સેટ થ્રેશોલ્ડની નીચે તેમના ચોખ્ખા બિન-કાર્યક્ષમ એસેટ ગુણોત્તરને ઘટાડવામાં મદદ મળશે. મૂડી પ્રેરણાથી મૂડી પર્યાપ્તતા ગુણોત્તરમાં પણ મદદ મળશે, જે ધિરાણ નિયંત્રણો લાદવા માટેનો એક બીજો ટ્રિગર છે.

ડિસેમ્બર 2018 ક્વાર્ટરના અંત સુધીમાં, આ બેંકોની ચોખ્ખી એનપીએ અને મૂડી પર્યાપ્તતા સ્તર થ્રેશોલ્ડના ભંગમાં હતા. જો કે, આ મહિનાની શરૂઆતમાં, સરકારે કહ્યું હતું કે અલ્હાબાદ બેંકને સરકાર પાસેથી રૂ. 6,896 કરોડ, જ્યારે કોર્પોરેશન બેન્કને રૂ. 9,086 કરોડ મળશે.

રેગ્યુલેટરના નિવેદનમાં રેગ્યુલેટરે જણાવ્યું હતું કે, “આ આંકડાઓ જાળવવા માટે બૅન્કોએ માળખાગત અને પ્રણાલીગત સુધારાઓના આરબીઆઇને પણ જાણ કરી હતી.”

ફિચ રેટિંગ્સ ઇન્ડિયાના ડિરેક્ટર સસવાતા ગુહાના જણાવ્યા પ્રમાણે, આ બેંકો પીસીએથી બહાર છે, તેમ છતાં તેનો અર્થ એ નથી કે તેમની પાસે વિકાસ કરવાની ક્ષમતા છે. “એવું લાગે છે કે પીસીએ ફ્રેમવર્ક હાલમાં પીસીએ હેઠળની બેંકો માટે એકમાત્ર પેરામીટર જોઈ રહ્યું છે, જે મૂડી છે. ઓપરેશનલ રીતે, તેમના પ્રદર્શન નબળા રહ્યા છે અને સંભવિત ભવિષ્યમાં તેમ રહેવાની શક્યતા છે, એમ ગુહાએ જણાવ્યું હતું.

તેથી અહીંથી વધવા માટે, આ બેંકોની પીસીએમાંથી બહાર આવવાની ક્ષમતા મર્યાદિત છે કારણ કે મૂડી વધુ જોગવાઈથી જોખમમાં રહે છે. નાદારી હેઠળના કેટલાક મોટા ભારિત એકાઉન્ટ્સનું રિઝોલ્યુશન બેંકોના મૂડી બફર અને બેલેન્સ શીટ પરની અસરને કારણે ઝડપી પુનઃપ્રાપ્તિ માટે મહત્વપૂર્ણ બનશે.

સત્સવ ગુહા, ડિરેક્ટર, ફિચ રેટિંગ્સ ઇન્ડિયા

આરબીઆઈએ જણાવ્યું હતું કે, નિયમનકારના પીસીએ ફ્રેમવર્ક હેઠળ એકમાત્ર ખાનગી ક્ષેત્રના ધિરાણકર્તા ધનલક્ષ્મી બેન્કને બહાર નીકળવાની મંજૂરી આપવામાં આવી હતી કારણ કે તે લાંબા સમય સુધી માળખામાં કોઈ જોખમી થ્રેશોલ્ડનો ભંગ થયો નથી. જૂની પેઢીના ખાનગી ક્ષેત્રના ઋણદાતા માટે, ત્રીજા ક્વાર્ટરના અંતે નેટ એનપીએ ગુણોત્તર 2.93 ટકા હતો જ્યારે ટાયર -1 કેપિટલ રેશિયો 10.26 ટકા હતો.

વલણ પાછું?

આરબીઆઇએ એપ્રિલ 2017 માં તેના પીસીએ ફ્રેમવર્કને કડક બનાવ્યું હતું અને થ્રેશોલ્ડના સુધારેલા સેટને લાદ્યો હતો.

નવા નિયમો અનુસાર, 6 ટકાથી ઉપરના નેટ એનપીએ ગુણોત્તર સાથે 6.75 ટકાની નીચેનો સીઈટી 1 ગુણોત્તર અને સતત બે વર્ષ માટે નકારાત્મક વળતર-પર-સંપત્તિઓને બેંકોને પ્રતિબંધોનો સામનો કરવો પડશે. આ નિયંત્રણોમાં વિસ્તરણ અને કેટલાક ઊંચી જોખમવાળા વર્ગોમાં ધિરાણ પર કેપ્સ શામેલ છે.

ભારતીય બેંકોમાં ખરાબ લોન્સ વધી ગયા હતા અને મૂડીની ઉપલબ્ધતા અવરોધાઇ રહી હતી, અગિયાર સરકારી માલિકીની ધિરાણકર્તાઓએ આરબીઆઇના સુધારાત્મક પગલાં માળખા હેઠળ પોતાને શોધી કાઢ્યું હતું. આરબીઆઇએ સમયાંતરે સ્પષ્ટતા કરી નથી કે આ બેંકો માળખામાંથી બહાર નીકળશે, વરિષ્ઠ અધિકારીઓએ એવી દલીલ કરી હતી કે આ બેંકોએ બહાર નીકળ્યા પહેલાં પ્રદર્શનમાં સાર્વત્રિક સુધારણા બતાવવી આવશ્યક છે.

ઓક્ટોબરમાં એક ભાષણમાં, આરબીઆઇના ડેપ્યુટી ગવર્નર વાયરલ આચાર્ય, માળખા પાછળના તર્કને સમજાવતા, દલીલ કરી હતી કે નિયમનકારને આ બેંકોના કાર્યવાહીમાં સુધારો કરવાના તેના પ્રયત્નોને ચાલુ રાખવું જોઈએ. આચાર્યએ કહ્યું હતું કે, આવશ્યક અભ્યાસક્રમની કાર્યવાહીમાં અભિગમની કોઈપણ ઢીલાપણું એ ખૂબ પરિચિત અને આખરે નુકસાનકારક આદત છે જે આપણે છોડવી જ જોઈએ.

જો કે, આરબીઆઇએ હવે ઓછામાં ઓછા પાંચ જાહેર ક્ષેત્રની બેંકોને એવી અપેક્ષા પર મુક્ત કરવાનું નક્કી કર્યું છે કે તેઓ સમયાંતરે સુધારેલા પ્રદર્શનના પુરાવાની રાહ જોતા તેમની કાર્યક્ષમતામાં સુધારો કરશે.

આ અપેક્ષાને આધારે, 31 જાન્યુઆરીના રોજ, બેન્કિંગ નિયમનકારે પીસીએ ફ્રેમવર્કમાંથી બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા, બેન્ક ઓફ મહારાષ્ટ્ર અને ઓરિએન્ટલ બેંક ઓફ કોમર્સને રિલિઝ કર્યું હતું. તેણે હવે અલ્હાબાદ બેંક અને કોર્પોરેશન બેન્ક પર પ્રતિબંધ ઉઠાવી લીધાં છે.

ખાતરી કરવા માટે, વધુ સરકારી મૂડીની ઉપલબ્ધતા આ બેન્કો નજીકના ગાળામાં નેટ એનપીએ અને મૂડી પર્યાપ્તતા ગુણોત્તરમાં સુધારો કરવામાં મદદ કરશે.