સીઆરઆરએસપીઆર – હેલ્થ યુરોપા દ્વારા જાહેર કરાયેલ એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સનો ગુપ્ત જીવન

સીઆરઆરએસપીઆર – હેલ્થ યુરોપા દ્વારા જાહેર કરાયેલ એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સનો ગુપ્ત જીવન

The secret life of antimicrobial peptides revealed by CRISPR
© iStock / બિલ ઑક્સફર્ડ

તેમનું મહત્વ હોવા છતાં, આપણે એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સ વિશે બહુ ઓછું જાણીએ છીએ, પરંતુ વૈજ્ઞાનિકોએ ચેપ સામે લડવા માટે આ પેપ્ટાઇડ્સની વિગતો અનલૉક કરવા માટે સીઆરઆઈઆરએસપીઆરનો ઉપયોગ કર્યો છે.

એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સ યજમાનના કોશિકાઓ દ્વારા ઉત્પન્ન થાય છે અને તેમના કોષના પટ્ટાઓને તોડીને અથવા તેમના કાર્યોને ભંગ કરીને તેમના પર સૂક્ષ્મજીવ પર હુમલો કરે છે. અને હવે ઇપીએફએલની ગ્લોબલ હેલ્થ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ખાતે બ્રુનો લેમેઇટ્રેના લેબોરેટરીના વૈજ્ઞાનિકોએ વિવિધ બેક્ટેરિયલ અને ફૂગના રોગકારક જીવોને પ્રતિકાર કરવા માટે સીઆરઆઈઆરએસપીઆરનો ઉપયોગ કર્યો છે.

એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સ અને સીઆરઆઈઆરએસપીઆરની દુનિયામાં છુટકારો

જ્યારે રોગપ્રતિકારક તંત્રની વાત આવે છે, ત્યારે સામાન્ય રીતે આપણે બી અને ટી કોશિકાઓ અથવા મેક્રોફેજેસ જેવા બેક્ટેરિયા અને વાઇરસ જેવા આક્રમક પેથોજેન્સ સામે સતત શિકાર કરવા જતા લિમ્ફોસાયટ્સ વિશે વિચારીએ છીએ. પરંતુ અમારી રોગપ્રતિકારક તંત્રમાં ઓછી જાણીતી અને ઓછું અભ્યાસ કરવામાં આવે છે જે સંરક્ષણની પહેલી રેખા છે જેને જન્મજાત રોગપ્રતિકારક તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. જન્મજાત રોગપ્રતિકારક શક્તિના મુખ્ય હથિયારો પૈકીનું એક એ નાના પેપ્ટાઇડ્સનું એક કુટુંબ છે, જેને સામૂહિક રીતે એન્ટિમિક્રોબિયલ પેપ્ટાઇડ્સ (એએમપી) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

તેમછતાં પણ, તેમના મહત્વને ધ્યાનમાં લીધા વિના, અમે એએમપી વિશે બહુ ઓછા જાણીએ છીએ. વિટ્રો અભ્યાસોમાંના કેટલાકએ બતાવ્યું છે કે તેઓ બેક્ટેરિયા અને ફૂગને મારી શકે છે, પરંતુ વૈજ્ઞાનિકોને જીવંત જીવોમાં અભ્યાસ કરવા માટે દબાણ કરવામાં આવ્યું છે. એક કારણ એ છે કે જન્મજાત રોગપ્રતિકારક શક્તિમાં ઘણા બધા પરિબળો શામેલ છે, તેથી જીવંત જીવતંત્રમાં વ્યક્તિગત એ.એમ.પી.ની અસરને અલગ કરવું એ ખૂબ જ જટિલ પ્રસ્તાવ છે.

પરંતુ હવે આપણી પાસે ટૂલ્સ છે. ઇપીએફએલના ગ્લોબલ હેલ્થ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ખાતે બ્રુનો લેમેઇટ્રેના લેબના વૈજ્ઞાનિકોએ ફ્લાય ફ્લાય ડ્રોસોફિલામાંથી 14 એએમપી ઓછા નહીં કરવા માટે સીઆરઆરએસપીઆરઆર, જેન-એડિટિંગ તકનીકનો ઉપયોગ કર્યો છે.

એન્ટિમિક્રોબાયલ પેપ્ટાઇડ્સ જીન્સ કાઢી નાખવું

સિંગલ એએમપી જીન્સને કાઢી નાખીને, જીન્સના વિવિધ સંયોજનો, અથવા તો તમામ 14 જનીનો, વૈજ્ઞાનિકો તેમના અનુરૂપ એએમપીને દૂર કરી શકતા હતા અને તેમની ગેરહાજરીએ જુદા જુદા બેક્ટેરિયલ અને ફૂગના રોગકારક જીવાણુઓને ફ્લાયના પ્રતિકારને કેવી રીતે અસર કરી હતી તેનું અવલોકન કર્યું હતું.

પરિણામો દર્શાવે છે કે, ઓછામાં ઓછા ડ્રોસોફિલામાં, એએમપી મુખ્યત્વે ગ્રામ-નેગેટિવ બેક્ટેરિયા (દા.ત. ઇ કોલિ, એન્ટરબેક્ચર જાતિઓ) અને ચોક્કસ ફૂગ સામે કાર્ય કરે છે. એએમપી એક સાથે મળીને અથવા તેમની વ્યક્તિગત અસરો ઉમેરીને પણ કામ કરે છે. આશ્ચર્યજનક રીતે, તેઓએ જોયું કે કેટલાક એએમપી ચોક્કસ ચેપ સામે રક્ષણમાં ઉત્સાહી વિશિષ્ટ હોઈ શકે છે (દા.ત. રોગકારક પી. રેટ્રેજી સામે એએમપી ડિપ્ટેરિકિન).

આ અનપેક્ષિત પરિણામ જન્મજાત રોગપ્રતિકારક પ્રતિક્રિયાના પહેલાના અજ્ઞાત સ્તરને પ્રકાશિત કરે છે.

ચેપ લડવા માટે Amps

અભ્યાસના પ્રથમ લેખક, ઓસ્ટિન હેન્સનને માર્ક કરો, તે સમજાવે છે: “ખરેખર આકર્ષક શું છે કે આ પરિણામો અમને સમજવામાં મદદ કરશે કે કેવી રીતે આપણો એએમપી ચેપ સામે લડવામાં મદદ કરે છે.”

“તે હોઈ શકે છે કે કેટલાક લોકોમાં સામાન્ય ચેપને રોકવા માટે જરૂરી વિશિષ્ટ એએમપીની ખામીયુક્ત નકલ હોય છે – ઉદાહરણ તરીકે, યુરોપાથૉજેનિક ઇ. કોલી – અને તેથી તેઓ વધુ જોખમમાં છે.

“ચેપ સામે લડવું એ મહાન છે, પરંતુ પ્રથમ સ્થાને તેને કેવી રીતે અટકાવવું તે શીખવું એ દવાનું આદર્શ છે. આ એએમપી શું કરે છે: તે ક્યારેય સમાધાન થાય તે પહેલાં ચેપને અટકાવે છે. ”

પરંતુ એએમપીનો અભ્યાસ કરવાની એપ્લિકેશન્સ વધુ આગળ વધે છે, હંસને ઉમેરે છે: “ફ્લાયના એએમપીનું કામ કેવી રીતે કામ કરે છે તે પણ અભ્યાસ કરી શકે છે, તે આર્થિક રીતે મહત્વપૂર્ણ જંતુઓનું સંચાલન કરવામાં મદદ કરે છે, પછી ભલે તે બમ્બલની સુરક્ષા કરે અથવા મચ્છરને રોગ ફેલાતા અટકાવે.”

ભલામણ સંબંધિત લેખો