ગ્રીન સ્પેસમાં બાળપણનો ખર્ચ બાદમાં માનસિક વિકારોને અટકાવી શકે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

ગ્રીન સ્પેસમાં બાળપણનો ખર્ચ બાદમાં માનસિક વિકારોને અટકાવી શકે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

ભવિષ્યમાં લીલા અને તંદુરસ્ત શહેરોની રચના કરવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂકતા અભ્યાસ અનુસાર, જે લોકો હરણના વાતાવરણમાં ઉછરે છે તેઓ જીવનમાં પછીથી માનસિક વિકારને વિકસાવવા માટે 55 ટકા જેટલા ઓછા જોખમ ધરાવે છે.

વિશ્વની વસ્તીના વધતા હિસ્સા હવે શહેરોમાં રહે છે અને વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશનનો અંદાજ છે કે વૈશ્વિક માનવ વસ્તીના 450 મિલિયનથી વધુ લોકો માનસિક વિકારથી પીડાય છે . 1985 થી 2013 સુધીના ઉપગ્રહ ડેટાના આધારે, ડેનમાર્કના આર્હસ યુનિવર્સિટીના સંશોધકોએ આશરે એક મિલિયન ડેન્સની બાળપણના ઘરોની આસપાસ લીલા જગ્યાની હાજરીને મેપ કરી છે અને આ માહિતીની તુલના જીવનના પછીના 16 વિવિધ માનસિક વિકારના જોખમો સાથે કરવામાં આવી છે.

જર્નલ પી.એન.એ.એસ. માં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે બાળપણમાં ઊંચી માત્રામાં લીલી જગ્યાથી ઘેરાયેલા બાળકો માનસિક વિકારના વિકાસમાં 55 ટકા જેટલા ઓછા જોખમ ધરાવે છે.

“અમારા ડેટાસેટ સાથે, અમે બતાવીએ છીએ કે માનસિક વિકૃતિ વિકસાવવાનું જોખમ વધતા જતાં તમે જન્મથી અને 10 વર્ષની વયે લીલી જગ્યાથી ઘેરાયેલા લાંબા સમય સુધી ઘટતા જતા હોવ.” તેથી અર્ધસમયથી ક્રિસ્સ્ટીન એન્જેમન યુનિવર્સિટી

સંશોધકો માનસિક વિકારના વિકાસના અન્ય જાણીતા જોખમી પરિબળો માટે ગોઠવેલા હોવાથી, તેઓ તેમના તારણોને લીલા જગ્યા, શહેરી જીવન અને માનસિક વિકાર વચ્ચેના ગાઢ સંબંધના મજબૂત સંકેત તરીકે જુએ છે.

“ત્યાં પુરાવાઓ વધી રહ્યા છે કે માનસિક આરોગ્ય માટે કુદરતી વાતાવરણ મોટી ભૂમિકા ભજવે છે તેના કરતાં પહેલાં વિચારવામાં આવે છે. એન્ગેમેન જણાવે છે કે, અમારું અભ્યાસ વ્યાપક વસ્તીમાં તેના મહત્વની વધુ સારી સમજણ આપવા માટે મહત્વપૂર્ણ છે.

ટકાઉ શહેરી આયોજન માટે આ જ્ઞાનમાં મહત્વપૂર્ણ અસરો છે. ઓછામાં ઓછું નહીં કારણ કે વિશ્વની વસ્તીનો મોટો અને મોટો પ્રમાણ શહેરોમાં રહે છે.

“તમારા સ્થાનિક વિસ્તારમાં માનસિક સ્વાસ્થ્ય અને ગ્રીન સ્પેસની ઍક્સેસ એક એવી વસ્તુ છે જે શહેરી આયોજનમાં વધુ સારી રીતે માનવામાં આવે છે, જે ગ્રાઇનર અને તંદુરસ્ત શહેરોને સુનિશ્ચિત કરે છે અને ભવિષ્યમાં શહેરી નિવાસીઓના માનસિક આરોગ્યમાં સુધારો કરે છે,” જેન્સ-ક્રિશ્ચિયન સ્વેનિંગે કહ્યું અર્હસ યુનિવર્સિટી.

ફેસબુક અને ટ્વિટર પર વધુ વાર્તાઓ અનુસરો

પ્રથમ પ્રકાશિત: ફેબ્રુઆરી 27, 2019 17:02 IST