શું તમે સપ્તાહના અંતે કામ કરો છો? ટાઇમ્સ નાઉ – ડિપ્રેશન માટે તે તમારું જોખમ વધારી શકે છે

શું તમે સપ્તાહના અંતે કામ કરો છો? ટાઇમ્સ નાઉ – ડિપ્રેશન માટે તે તમારું જોખમ વધારી શકે છે

શું તમે સપ્તાહના અંતે કામ કરો છો? તે ડિપ્રેશન માટેનું તમારું જોખમ વધારી શકે છે

શું તમે સપ્તાહના અંતે કામ કરો છો? તે ડિપ્રેશન માટેનું જોખમ વધારી શકે છે ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

નવી દિલ્હી: કેટલાક લોકો ડિપ્રેશનથી પીડાય છે તે હંમેશાં જાણીતું નથી, જો કે આ માનસિક સ્વાસ્થ્ય ડિસઓર્ડર કોઈપણ ઉંમરે કોઈપણને અસર કરી શકે છે. તેમ છતાં, વૈજ્ઞાનિકો માને છે કે ઘણી વસ્તુઓ ડિપ્રેશનનું કારણ બની શકે છે. નવા અભ્યાસ મુજબ, સપ્તાહના કામ બંને જાતિઓમાં ડિપ્રેશનના ઊંચા જોખમને જોડે છે. અને શરતને રોકવા માટે કોઈ ચોક્કસ રસ્તો નથી, જો કે, એવા વ્યૂહ છે જે સહાય કરી શકે છે.

ડિપ્રેશન, જેને મેજર ડિપ્રેસિવ ડિસઓર્ડર અથવા ક્લિનિકલ ડિપ્રેસન પણ કહેવાય છે, તે મૂડ ડિસઓર્ડર છે જે તમને લાગે છે કે કેવી રીતે લાગે છે, અનુભવે છે અને વર્તન કરે છે અને શારીરિક અને વર્તણૂકીય સમસ્યાઓની શ્રેણીમાં પરિણમી શકે છે. ડિપ્રેશનના સામાન્ય ચિહ્નો અને લક્ષણો એ ગુસ્સો, આક્રમકતા, ચિંતા, અસ્વસ્થતા, દુઃખ, અનિદ્રા, થાક, પાચન સમસ્યાઓ, ઓછી લૈંગિક ઇચ્છાઓ વગેરે છે. તે સ્પષ્ટ નથી કે ડિપ્રેશન માટે ખરેખર શું કારણ બને છે, જો કે, આમાંના ઘણા પરિબળો સાથે સંકળાયેલા હોઈ શકે છે ઘણા માનસિક વિકૃતિઓ. વાંચો – પ્રખ્યાત લોકો ડિપ્રેશન અને અન્ય માનસિક સ્વાસ્થ્ય વિકૃતિઓથી વધુ પ્રતિકાર કરે છે – અહીં શા માટે છે

સપ્તાહના અંતમાં ડિપ્રેશનથી કેવી રીતે જોડાય છે?

બીએમજેના જર્નલ ઓફ એપીડેમિઓલોજી એન્ડ કોમ્યુનિટી હેલ્થમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં, અઠવાડિયામાં 55 કલાકથી વધુ કલાકો સુધી કામ કરતી સ્ત્રીઓમાં અઠવાડિયામાં ધોરણ 35-40 કલાક કામ કરતા સ્ત્રીઓ કરતાં 7.3% વધુ ડિપ્રેસિવ લક્ષણો હતા. પરંતુ, આ પુરુષો માટેનો કેસ નથી, એમ યુસીએલના નેતૃત્ત્વમાં લંડનની રાણી મેરી યુનિવર્સિટી સાથેના અભ્યાસમાં જણાવાયું છે.

અભ્યાસમાં એવું પણ સૂચન કરવામાં આવ્યું છે કે સપ્તાહના અંતે કામ કરવું એ બંને જાતિઓમાં પુરૂષો (3.4 ટકા) અને સ્ત્રીઓ (4.6 ટકા) વચ્ચે ડિપ્રેસનનું જોખમ વધારે છે. વાંચો – હળવા પીણાને રોકવા માટે તમારે 5 કારણોને તાત્કાલિક દૂર કરવું જોઈએ – સ્ટ્રોક, ખીલ, ડાયાબિટીસ અને વધુ

“આ એક નિરીક્ષણ અભ્યાસ છે. જોકે આપણે ચોક્કસ કારણો સ્થાપિત કરી શકતા નથી, આપણે જાણીએ છીએ કે ઘણી સ્ત્રીઓ પુરુષો કરતા ઘરેલુ મજૂરનો મોટો હિસ્સો વધારવા માટેના વધારાના બોજનો સામનો કરે છે, જે કુલ કામના કલાકોમાં વિસ્તૃત છે, સમયનો દબાણ અને ભારે જવાબદારી ઉમેરે છે, “મુખ્ય સંશોધક ગિલ વેસ્ટન, પોસ્ટ ડોક્ટરલ યુનિવર્સિટી કોલેજ લંડન ખાતે વિદ્યાર્થી.

“વધુમાં, જે સ્ત્રીઓ મોટાભાગના સપ્તાહના અંતે કામ કરે છે તે નીચા પગારવાળી સેવા ક્ષેત્રની નોકરીમાં કેન્દ્રિત હોય છે, જે ડિપ્રેસનના ઉચ્ચ સ્તર સાથે જોડાયેલી છે,” વેસ્ટન જણાવે છે.

આ નિષ્કર્ષ પર આવવા માટે, આ અભ્યાસમાં 20,000 કરતાં વધુ કાર્યકારી પુરુષો અને સ્ત્રીઓની માહિતી જોવા મળી હતી, જેમની ઉંમર, આવક, આરોગ્ય અને રોજગાર લાક્ષણિકતાઓ ધ્યાનમાં લેવામાં આવી હતી.

વેસ્ટન એ પણ સૂચવ્યું હતું કે વધુ સહાનુભૂતિજનક કામના પ્રયાસો કામદારો અને બંને જાતિના રોજગારદાતાઓ માટે બંને ફાયદા લાવી શકે છે.

સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું કે તેમના તારણો એમ્પ્લોયરો અને નીતિ નિર્માતાઓને કર્મચારીઓમાં સંપૂર્ણ સહભાગિતાને પ્રતિબંધિત કર્યા વિના સ્ત્રીઓના બોજને ઘટાડવાના લક્ષ્યાંક પર વિચારણા કરવા પ્રોત્સાહિત કરે છે.

ભલામણ કરેલી વિડિઓઝ