સગર્ભાવસ્થામાં પ્રારંભિક જન્મજાત વિટામિન્સ લેવાથી ઓટીઝમના ઓછા જોખમ સાથે સંકળાયેલું છે, એમ અભ્યાસ કહે છે – સીએનએન

સગર્ભાવસ્થામાં પ્રારંભિક જન્મજાત વિટામિન્સ લેવાથી ઓટીઝમના ઓછા જોખમ સાથે સંકળાયેલું છે, એમ અભ્યાસ કહે છે – સીએનએન

(સીએનએન) ગર્ભાવસ્થાના પહેલા મહિના દરમિયાન પ્રિનેટલ વિટામિન્સ લેવાથી બાળકોમાં ઓટીઝમ વિકસિત થવાના ઓછા જોખમ સાથે સંકળાયેલા છે, જેઓ ડિસઓર્ડર માટે વધુ જોખમમાં છે, તેમ એક નવા અભ્યાસ અનુસાર.

સંશોધકો 241 બાળકોને અનુસર્યા હતા, જેમના વૃદ્ધ ભાઈબહેનોને ઓટીઝમનું નિદાન થયું હતું અને તેથી તેઓને ડિસઓર્ડરનું નિદાન થવાનું જોખમ વધ્યું હતું. સંશોધકોએ 6 મહિનાથી 3 વર્ષની વયે બાળકોના વિકાસનું મૂલ્યાંકન કર્યું. તે જ સમયે, માતાને ફોન ઇન્ટરવ્યૂ દ્વારા પૂછવામાં આવતા હતા અને પ્રિનેટલ વિટામિનના ઉપયોગ વિશેના પ્રશ્નાવલિઓ મોકલવામાં આવતાં હતાં.
અભ્યાસમાં નોંધાયેલા પ્રત્યેક 4 બાળકોમાંની લગભગ 1 એ ઓટીઝમ સ્પેક્ટ્રમ ડિસઓર્ડરનું નિદાન થયું હતું, જે પહેલા અભ્યાસોમાં ઓટીઝમ ધરાવતા બાળકોના નાના ભાઈબહેનો માટે 5 માંના દરની સમાન હોવાનું માનવામાં આવે છે. ગર્ભાવસ્થાના પહેલા મહિનામાં બાળકોની માતાએ પ્રિનેટલ વિટામિન્સ લીધા હતા, તેમાંથી 14.1% બાળકોએ 32.7% બાળકોની સરખામણીમાં ઓટીઝમ વિકસાવી હતી.
ઓટીઝમ સ્પેક્ટ્રમ ડિસઓર્ડર એ વિકાસશીલ વિકલાંગતા છે જે સંચાર સહિત વર્તણૂક અને સામાજિક ફેરફારોમાં પરિણમે છે. યુ.એસ. સેન્ટર્સ ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ એન્ડ પ્રિવેન્શન અનુસાર, યુ.એસ.માં અંદાજે 59 બાળકોમાંના એકમાં ઑટીઝમ છે. આ સ્થિતિ છોકરીઓ કરતા ઘણા છોકરાઓને અસર કરે છે.
નવા અભ્યાસમાં, ઓટીઝમ વિકસાવવાના જોખમમાં ઘટાડો પણ બાળકો માટે વધારે લાગતું હતું જેમની માતાએ ફૉલિક એસિડ અને ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન આયર્નની વધુ માત્રા લીધી હતી, સૂચવ્યું હતું કે ઓછામાં ઓછું અંશતઃ ડોઝ અસર હોઈ શકે છે. આનો અર્થ એ થયો કે ફોલિક એસિડ અને આયર્નની વધારે સાંદ્રતાવાળા પ્રિનેટલ વિટામિન્સ બાળકોમાં ઓટીઝમને જોખમમાં રોકવા માટે વધુ સારી રીતે કામ કરે છે.
શરૂઆતમાં પ્રિનેટલ વિટામિનો લેવી એ ગંભીર તીવ્ર લક્ષણો અને બાળકોમાં ઉચ્ચ જ્ઞાનાત્મક સ્કોર્સ સાથે સંકળાયેલું હતું જે આખરે ઓટીઝમના નિદાનમાં હતા.
“આ એક ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ અભ્યાસ છે,” ડૉ. પંકુરી વાંદના, બાળ મનોચિકિત્સક અને રાષ્ટ્રિય ચિલ્ડ્રન્સ હોસ્પિટલમાં ઓટીઝમ સેન્ટરના તબીબી ડિરેક્ટર, જે સંશોધનમાં સામેલ ન હતા. પરિણામોમાં સાહિત્યના એક ભાગમાં ઉમેરવામાં આવ્યું છે કે ફોલિક એસિડ – મોટાભાગના પ્રિનેટલ વિટામિન્સમાં મળેલો પૂરક – ઓટીઝમ જેવા વિકાસશીલ વિકાર સામે રક્ષણ આપે છે.
જે માતાઓએ પ્રારંભિક પ્રસૂતિના વિટામિન્સની શરૂઆત કરી ન હતી તેની તુલનામાં, જેમણે અભ્યાસમાં માતાઓએ સ્નાતકની ડિગ્રી અથવા ઉચ્ચતર, ઘર ખરીદવાનું, ખાનગી સ્વાસ્થ્ય વીમો મેળવવું અને ઇરાદાપૂર્વક ગર્ભાવસ્થા ધરાવતી હોય તેવી શક્યતા છે.
બાળકો કે જેમના ભાઈ-બહેનોમાં ઓટીઝમ સ્પેક્ટ્રમ ડિસઓર્ડર હોય છે તે પણ વિકાસના વિલંબ, ધ્યાનની ખામી અને બૌદ્ધિક અક્ષમતા જેવી સ્થિતિના જોખમમાં છે. પ્રિનેટલ વિટામિન્સ લેવાથી અભ્યાસમાં આ જોખમ ઓછું લાગતું નથી, જે મેડિકલ જર્નલ જામા સાયકિયાટ્રીમાં બુધવારે પ્રકાશિત થયું હતું.
વંદના ચિંતા કરે છે કે અભ્યાસ પ્રમાણમાં નાનો છે અને સાવચેતી રાખે છે કે પરિણામ સામાન્ય વસતીમાં સાચું હોતું નથી. તે ઉપરાંત, તેણી જણાવે છે કે પાછલા કેટલાક વર્ષોમાં, ગર્ભવતી માતાઓએ સમાન અથવા ઊંચી દરે પ્રિનેટલ વિટામિન્સ લેવાનું ચાલુ રાખ્યું છે, અને હજુ સુધી ઓટીઝમની ઘટનાઓમાં સતત વધારો થયો છે. જોકે, વંદના કહે છે, આ એ યાદ અપાવે છે કે જન્મજાત વિટામિન્સ અને પોષક તત્ત્વો તે ઘણા પરિબળોમાંથી એક છે જે સંભવતઃ ઓટીઝમના વિકાસને પ્રભાવિત કરી શકે છે.
પ્રિનેટલ વિટામિન્સની સલામતી, ઓછી કિંમત અને ફાયદાને ધ્યાનમાં રાખીને, વંડાની અપેક્ષા રાખનાર માતાને શક્ય તેટલી વહેલી તકે પ્રોત્સાહિત કરે છે.
“તે કરવાનું એક સરળ વસ્તુ છે … અને તે વાસ્તવમાં મદદ કરી શકે છે, જ્યારે તમારી સામે મતભેદ ઊભી થાય ત્યારે પણ.”