નવી શોધેલી અલ્ઝાઇમરની જનીનો ભવિષ્યના ઉપચાર માટે વધુ આશા – સીએનએન

નવી શોધેલી અલ્ઝાઇમરની જનીનો ભવિષ્યના ઉપચાર માટે વધુ આશા – સીએનએન

(સીએનએન) યુનાઈટેડ સ્ટેટ્સ અને યુરોપમાં 9 4,000 કરતા વધુ લોકોની આનુવંશિક મેકઅપનું વિશ્લેષણ તબીબી રીતે અલ્ઝાઇમરની નિદાન સાથે ચાર નવા આનુવંશિક વિવિધતાઓની શોધ તરફ દોરી ગયું છે જે ન્યુરોઇડજનરેટિવ બીમારી માટે જોખમ વધારે છે.

આ જીન્સ, અગાઉ ઓળખાયેલ અન્ય લોકો સાથે, રોગના વિકાસને અસર કરતા શારીરિક કાર્યોને નિયંત્રિત કરવા માટે કામ કરે છે, એમ અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે.
ન્યુરોલોજીસ્ટ ડૉ. રીચાર્ડ આઇઝેકસેન, જે વેઇલ કોર્નેલ મેડિસિનમાં અલ્ઝાઇમર પ્રિવેન્શન ક્લિનિકને દિશામાન કરે છે, તે એક શક્તિશાળી અભ્યાસ છે અને અલ્ઝાઇમર્સની અમારી સમજણ માટે એક પગલું આગળ છે.
આઇઝેકસેન, જે અભ્યાસમાં સામેલ ન હતા, તેમણે કહ્યું હતું કે, “આ નવી જનીનો શોધી કાઢવાથી ક્લિનિયનોને એક દિવસમાં આ જીન્સને રોગનિવારક હસ્તક્ષેપ સાથે લક્ષ્ય બનાવવામાં મદદ મળે છે.” “તે આપણને અલ્ઝાઇમર્સના સંભવિત કારણો માટે વધુ સમજ આપે છે.”
અલ્ઝાઇમર્સ એસોસિયેશનના ચિકિત્સા અને વૈજ્ઞાનિક કામગીરીના સિનિયર ડિરેક્ટર હીથર સ્નાઇડરે જણાવ્યું હતું કે, સંશોધનના તારણો કોઈપણની “રોજિંદા જીવન અથવા તબીબી પ્રથાને કોઈપણ સમયે બદલી શકશે નહીં”, જે નવા સંશોધનમાં સામેલ નથી.
“તે જણાવ્યું હતું કે, તેઓ અમને શારીરિક પ્રક્રિયાઓમાં સંભવિત રૂપે ઉપયોગી સમજ આપે છે જે અલ્ઝાઇમરની બીમારી અને અન્ય ડિમેંટીઆસના ફેરફારો સાથે ક્રિયાપ્રતિક્રિયા અથવા ક્રિયાપ્રતિક્રિયા કરી શકે છે,” સ્નાઇડર ઉમેરે છે.

અભૂતપૂર્વ સંખ્યાઓ

મિયામીના હ્યુસમેન ઇન્સ્ટિટ્યુટ ફોર હ્યુમન જીનોમિક્સ યુનિવર્સિટીની ટીમે એક સંશોધકોની આંતરરાષ્ટ્રીય કન્સોર્ટિયમ દ્વારા ચાર કેન્દ્રો, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સમાં બે અને યુરોપમાં બે ડેટા એકત્રિત કરીને વિશ્લેષણ કર્યું હતું, જે આંતરરાષ્ટ્રીય જીનોમિક્સ અલ્ઝાઇમર પ્રોજેક્ટનું નિર્માણ કરે છે .
જર્નલ નેચર જિનેટિક્સ જર્નલમાં ગુરુવારે પ્રકાશિત થયેલા આ અભ્યાસમાં ગ્રૂપ દ્વારા નિયંત્રણોના સમૂહની તુલનામાં જાણીતા અલ્ઝાઇમરની વ્યક્તિ પર જૂથ દ્વારા કરવામાં આવનાર બીજા જીનોમ-વાઇડ એસોસિયેશન સ્ટડી છે. 2013 માં પ્રકાશિત થયેલા પ્રથમ અભ્યાસમાં આશરે 75,000 લોકોએ જોયું હતું અને 11 જનીન “લોકી” અથવા સ્થાનોને ઓળખી કાઢ્યું હતું, જે પહેલાં અલ્ઝાઇમર્સના વિકાસ સાથે સંકળાયેલા ન હતા.
આ સંખ્યા વધારીને 94,000 કરી, નવા અભ્યાસમાં વિશ્લેષણમાં 30% વધુ ડેટા ઉમેરવામાં આવ્યો, સંશોધનકારોએ 20 પહેલા મળી આવતા જીન્સને ચકાસવા અને ચાર ઉમેરવાની મંજૂરી આપી.
નવા જીન્સ – આઇક્યુકેસી, એસીઇ, એડીએએમટીએસ 1 અને ડબ્લ્યુડબ્લ્યુઓએક્સ – એડીએએમ 10 તરીકે ઓળખાતા અગાઉ શોધાયેલા જનીન સાથે, અલ્ઝાઇમર્સના વિકાસને પ્રભાવિત કરવામાં આવે છે. પરંતુ એકવાર તેમના વિશિષ્ટ કાર્યો સમજવામાં આવે છે અને તપાસ કરવામાં આવે છે, સંશોધકો કહે છે કે તેઓ સંભવિત ડ્રગ લક્ષ્યો વિકસાવવા માટે સક્ષમ બનશે.
હુઝમેન ઇન્સ્ટિટ્યુટના ડિરેક્ટર ડો. માર્ગારેટ પેરીકાક-વાન્સે જણાવ્યું હતું કે, “અલ્ઝાઇમર્સ એક જટિલ બીમારી છે. તે હંટીંગ્ટન અથવા પાર્કિન્સન જેવી નથી, જ્યાં એક જનીન બદલાઈ જાય છે અને તમને રોગ થાય છે.”
“અલ્ઝાઇમર્સની સાથે, તે બહુવિધ જીન્સ એકસાથે કાર્ય કરે છે,” પેરિકક-વેન્સે જણાવ્યું હતું. “અમે અત્યંત દુર્લભ જનીન ચિકિત્સા મેળવવાનો પ્રયાસ કરી રહ્યા હતા જે અલ્ઝાઇમર્સમાં યોગદાન આપી શકે છે. અને અમે તે પહેલાં ન કરી શકીએ. તે કરવા માટે નમૂના કદ. ”
અલ્ઝાઇમરની જીનોમ પ્રોજેક્ટના ડિરેક્ટર રુડી તાન્ઝી અને આંતરરાષ્ટ્રીય કન્સોર્ટિયમના સભ્ય, હાર્વર્ડના પ્રોફેસર હાર્વર્ડના પ્રોફેસર હાર્વર્ડના પ્રોફેસર હાર્વર્ડના પ્રોફેસર હાર્વર્ડના પ્રોફેસર રુડી તાન્ઝીએ જણાવ્યું હતું.
તાનજીએ જણાવ્યું હતું કે, “અમે શરૂઆતમાં જ વૈજ્ઞાનિક જોયું હતું, પરંતુ તે [જીનોમ-વાઇડ એસોસિએશન સ્ટડી] માં ચકાસાયેલ નથી”. “તેથી મને લાગે છે કે એક ઉત્તેજક વસ્તુ એ છે કે તે આપણને મુખ્ય ખેલાડી તરીકે એમિલોઇડ પર લાવે છે.
“હું એમ પણ કહું છું કે આપણે એ પણ જોઈ રહ્યા છીએ કે એમિલોઇડ ઉપરાંતનો અન્ય મુખ્ય માર્ગ જન્મજાત રોગપ્રતિકારક શક્તિ છે,” તાન્ઝીએ જણાવ્યું હતું. “આ અભ્યાસમાં આપણે વધુ સહજ રોગપ્રતિકારક જનીનો જોઈ રહ્યા છીએ જે ન્યૂરોઇન્ફેલેમેશનમાં એક સંવેદનશીલતાને અસર કરે છે.”
ન્યુરોઇન્ફેલેમેશનની સંવેદનશીલતા એ કી છે, તાન્ઝી કહે છે, “દિવસના અંતે, પ્લેક્સ અને ટાંગલ્સ સ્ટેજ સેટ કરી શકે છે, પરંતુ તે ન્યૂરોઇન્ફેલેમેશન છે જે ડિમેન્શિયા મેળવવા માટે પૂરતી ચેતાકોષોને મારી નાખે છે.”
અલ્ઝાઇમર્સમાં રોગપ્રતિકારક શક્તિ કેવી રીતે બંધાય છે તેના પર હવે ડઝનથી વધુ જીન લક્ષ્યો હોવાના કારણે, તાન્ઝીએ કહ્યું હતું કે “ખરેખર નવી દવા શોધની સુવિધા કરવી જોઈએ.”

શુદ્ધિકરણ દવા

નમૂનાના કદમાં વધારો સંશોધકોએ “જીન્સના કેન્દ્ર” શોધવાની મંજૂરી આપી હતી જે અલ્ઝાઇમર્સના વિકાસને પ્રભાવિત કરી શકે છે. હસમૅન ઇન્સ્ટિટ્યુટના એક સહયોગી વૈજ્ઞાનિક બ્રાયન કંકલે જણાવ્યું હતું કે, “અને તેમાંથી કેટલાક જીન્સમાં એક કરતાં વધુ કાર્ય કરવાની ક્ષમતા હોય છે.”
કંકલે કહ્યું હતું કે, “તેઓ વિવિધ રોગ માર્ગો દ્વારા જોખમ વધી શકે છે.” “પ્રત્યેક વ્યક્તિ માટે જોખમ અને ઉપચારની આગાહી તે 25 જીન્સ અથવા અન્ય બાયોમાર્કર્સમાંના દરેકમાં કયા પ્રકારનાં ફેરફારો છે તેના પર આધાર રાખે છે.”
આઇઝેકસેન જણાવ્યું હતું કે ચાલુ કાર્ય “તેના શ્રેષ્ઠ પર ચોકસાઈ દવા” પરિણમી શકે છે.
“એક વ્યક્તિ અલ્ઝાઇમરને ઘણી અલગ અલગ રસ્તાઓ લઈ શકે છે,” આઇઝેકસેને કહ્યું. “જો આપણે ચોક્કસ જીન્સને ઓળખીને વ્યક્તિને કઈ રસ્તો શોધી રહ્યા છે તે શોધી શકીએ, તો અમે ચોક્કસ હસ્તક્ષેપોને લક્ષિત કરી શકીએ છીએ જે તે વિશિષ્ટ વ્યક્તિ માટે વિશેષ રૂપે કાર્ય કરી શકે છે.”
જ્યારે તે થાય ત્યારે, કંકલે સાવચેતીપૂર્વક આશાવાદી છે.
“તે કહેવું મુશ્કેલ છે કે જો તે એવી વ્યક્તિને સહાય કરશે જે હાલમાં અલ્ઝાઇમર ધરાવે છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “આસ્થાપૂર્વક, અમે તેમના પરિવારના સભ્યો માટે ઉપચાર કરાવ્યા છે જે આ જીન્સને જોખમમાં મૂકે છે.”