વિચિત્ર બાળકો: ઊંડા સમુદ્રમાં જીવતા જીવો કેવી રીતે જીવંત રહે છે? – વાતચીત – યુકે

વિચિત્ર બાળકો: ઊંડા સમુદ્રમાં જીવતા જીવો કેવી રીતે જીવંત રહે છે? – વાતચીત – યુકે

સીસી બાય-એનડી

ક્યુરિયસ કિડ્સવાતચીત દ્વારા શ્રેણીબદ્ધ છે, જે નિષ્ણાતો દ્વારા જવાબ આપવામાં આવતી દરેક યુગના બાળકોને વિશ્વ વિશેના તેમના પ્રશ્નો પૂછવાની તક આપે છે. બધા સવાલોનું સ્વાગત છે: તમે અથવા પુખ્ત વયના લોકો તમારા નામ, વય અને નગર અથવા શહેર સાથે જ મોકલી શકો છો – curiouskids@theconversation.com પર. અમે દરેક પ્રશ્નનો જવાબ આપી શકતા નથી, પરંતુ અમે અમારા શ્રેષ્ઠ પ્રયાસ કરીશું.


ઊંડા દરિયામાં જીવતા જીવો કેવી રીતે જીવંત રહે છે? – ટોબેન, આઠ વર્ષની, સસેક્સ, યુકે.

હાય ટોર્બેન,

આ એક સરસ પ્રશ્ન છે – તે પૂછવા બદલ ખુબ ખુબ આભાર. ઊંડા સમુદ્ર રહેવા માટે ખૂબ જ મુશ્કેલ સ્થળ છે. ત્યાં કોઈ પ્રકાશ નથી, તે ઠંડો છે, ત્યાં વધારે ઓક્સિજન અને થોડું ખોરાક નથી – અને, તમે યોગ્ય રીતે નિર્દેશ કરો છો, ત્યાં જીવતા જીવો ઉપરના પાણીના ભારે દબાણને પહોંચી વળવા પડે છે.

એટલાન્ટિકના સૌથી ઊંડા ભાગમાં, દબાણ 840 બાર હોઈ શકે છે – જે દરિયાઈ સ્તર પરના દબાણના આશરે 840 ગણું છે. મારિયાના ટ્રેન્ચમાં ચેલેન્જર ડીપ પર – વિશ્વના તમામ મહાસાગરોનો સૌથી ઊંડો ભાગ – દબાણ 1000 બાર અથવા વધુ હોઈ શકે છે.

પરંતુ સમુદ્રોના સૌથી ઊંડા ભાગોમાં રહેલા જીવો ખાસ લક્ષણો ધરાવે છે, જે તેમને આ મુશ્કેલ પરિસ્થિતિઓમાં મદદ કરે છે – કચરાના દબાણ સહિત.

દબાણ હેઠળ

જ્યારે તમે ઊંડા સ્વિમિંગ પૂલની નીચે ડાઇવ કરો છો, ત્યારે તમે તમારા કાન અને સાઇનસમાં દુઃખદાયક અથવા અપ્રિય લાગણી ચાલુ કરી શકો છો. આ એટલા માટે છે કે તેમાં હવા શામેલ છે: તે લાગણી તમારા શરીરમાં પાણીના દબાણ દ્વારા હવાના ભાગમાંથી આવે છે.

દરિયાની સપાટીની નજીક રહેતી માછલીમાં તરબૂચ મૂત્રાશય હોઈ શકે છે – તે તેમાં વાયુ ધરાવતું એક વિશાળ અંગ છે, જે તેમને પાણીમાં તરવામાં અથવા ડૂબવા માટે મદદ કરે છે. ઊંડા દરિયાઇ માછલી પાસે તેમના શરીરમાં આ હવાના ભાગ નથી, જેનો અર્થ છે કે તેઓ કચડી નાખતા નથી.

માછલીના સૌથી ઊંડા વસવાટ કરો છો જાતિઓ, જેને હડેલ સ્નેઇલફિશ કહેવામાં આવે છે, લગભગ 8,200 મીટરની ઊંડાઈમાં મળી શકે છે.

પરંતુ કોઈ હવા પટ્ટા ધરાવતા શરીરને માત્ર તમને જ લઇ જવામાં આવશે, કારણ કે ઉચ્ચ દબાણ અણુઓના ખૂબ જ માળખાંને પણ નાશ કરી શકે છે – નાના મકાન બ્લોક્સ જે બધી બાબતોને બનાવે છે.


વધુ વાંચો: વિચિત્ર બાળકો: શું ખરેખર બધું અણુ બનેલું છે?


આમાં મદદ કરવા માટે, ઊંડા દરિયાઇ જીવો પાસે “પાયઝોલાઇટ” હોય છે – નાના, કાર્બનિક પરમાણુઓ કે જે તાજેતરમાં જ શોધાયા છે . આ piezolytes દબાણ દ્વારા કચડી નાખવામાં આવે છે, જેમ કે પટલ અને પ્રોટીન, જેમ કે પ્રાણીના શરીરમાં અન્ય અણુઓ બંધ કરે છે (તેમ છતાં અમે કેવી રીતે ખાતરી છે કે, હજુ સુધી નથી).

પાઇઝોલાઇટ્સ વિશેની અન્ય રસપ્રદ વાત એ છે કે તેઓ માછલીને “માછલીયુક્ત” ગંધ આપે છે. નીકળતી પાણીની જાતોમાં પાઇઝોલાઇટ પણ હોય છે, પરંતુ ઊંડા સમુદ્રની જાતિઓમાં ઘણી વધારે હોય છે – તેથી ઊંડા પાણીની જાતિઓ વધુ માછલીયુક્ત હોય છે.

આ અણુ ફક્ત અમુક ઊંડાઈ સુધી અસરકારક છે; કેમ કે પાણી વધુ ઊંડું થાય છે, સ્નેઇલફિશ માટે પણ દબાણ વધારે પડ્યું છે. મેરિઆના ટ્રેન્ચના તળિયેથી સૂક્ષ્મજીવો તરીકે ઓળખાતા નાના જીવાણુઓને બચાવી લેવામાં આવ્યા છે, અને તેમની પાસે પેઝોલાઇટ પણ છે જે તેમને સુરક્ષિત કરવામાં મદદ કરે છે.

ઊંડા ડાઇવર્સ

જ્યારે કેટલાક પ્રાણીઓ ઊંડા દરિયામાં સંપૂર્ણ સમય જીવતા હોય છે, ત્યારે અન્ય ફક્ત મુલાકાત લે છે. કુવિયરના બીકવાળા વ્હેલને પાણીની સપાટી, શ્વાસ લેવા અને 2,000 મીટરથી વધુની ઊંડાઈ વચ્ચે મુસાફરી કરવા માટે ફીડ કરવા માટે.

આ વ્હેલ હવાને શ્વાસ લે છે, પરંતુ તેમના ફેફસાં ભાંગી પડે છે, તેથી વ્હેલ એક સમયે લગભગ બે કલાક સુધી ઊંડા સમુદ્રમાં ડૂબી જાય છે ત્યારે તેને કચડી નાખવામાં આવતી નથી.

ડાઇવિંગ વખતે, આ વ્હેલ હવામાંથી ઓક્સિજન સંગ્રહિત કરે છે અને તેઓ તેમના રક્ત અને સ્નાયુઓમાં શ્વાસ લે છે. તેઓ આ કરી શકે છે કારણ કે તેમની પાસે હેમોગ્લોબિન અને મ્યોગલોબીન પરમાણુઓનું ઉચ્ચ સ્તર છે – જે અન્ય વ્હેલ પ્રજાતિઓ કરતા ઓક્સિજનને સંગ્રહિત કરવા માટે વપરાય છે.

કુવિયરના બીકવાળા વ્હેલ તેમના હૃદયના દરને પણ ઘટાડી શકે છે અને શરીરના અમુક ભાગોમાં વહેતા રક્તને અસ્થાયી ધોરણે બંધ કરી શકે છે, જે ઓક્સિજનને લાંબા સમય સુધી ચાલવામાં મદદ કરે છે.

તેથી, ત્યાં ઊંડા દરિયામાં જીવી શકે તેવા કેટલાક અલગ અલગ માર્ગો છે, તે ફક્ત તે જ મુલાકાત લે છે કે નહીં તે દરેક સમયે ત્યાં રહે છે તેના આધારે.

આ વિશે વિચારવાની એક છેલ્લી વસ્તુ છે: વૈજ્ઞાનિકો માટે ઊંડા સમુદ્રના પ્રાણીઓનો અભ્યાસ કરવો ખૂબ જ મુશ્કેલ છે, કારણ કે તેઓ સપાટી પર લાવવામાં આવે ત્યારે મરી જાય છે – તેથી ત્યાં ઘણી અન્ય નોંધપાત્ર સુવિધાઓ હોઈ શકે છે જે વિશે આપણે હજુ સુધી જાણતા નથી.


વધુ વિચિત્ર બાળકોના લેખ, શૈક્ષણિક નિષ્ણાતો દ્વારા લખાયેલું: