ટ્રેકિંગ હ્રદય દર પ્રારંભિક સુનાવણીમાં ઘટાડો કરવામાં મદદ કરી શકે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

ટ્રેકિંગ હ્રદય દર પ્રારંભિક સુનાવણીમાં ઘટાડો કરવામાં મદદ કરી શકે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

બહેરાશ

ટ્રેકિંગ હૃદય દર પ્રારંભિક સુનાવણીમાં ઘટાડો કરવામાં મદદ કરી શકે છે ફોટો ક્રેડિટ: આઇએનએ

સિડની : હૃદયની ગતિને ટ્રૅક કરીને માનવીય શ્રવણ ક્ષમતાનું મૂલ્યાંકન કરીને સાંભળવાની ખોટની પ્રારંભિક તપાસ થઈ શકે છે જે સંચાર અને ભાષા કુશળતાના વિકાસમાં સહાય કરી શકે છે, એમ સંશોધકો કહે છે. ઑસ્ટ્રેલિયામાં બાયોનિક્સ ઇન્સ્ટિટ્યુટની તબીબી સંશોધન સુવિધામાંથી ટીમ, મગજ ઇમેજિંગ પદ્ધતિ સાથે હૃદયની દર માપવામાં આવી છે જેને કાર્યકારી નજીકના ઇન્ફ્રારેડ સ્પેક્ટ્રોસ્કોપી કહેવાય છે. આ તકનીક મગજની ધ્વનિ અને હૃદયની માહિતી જેવી મગજની પ્રતિક્રિયાને રેકોર્ડ કરે છે.

સનહુઆઆ ન્યૂઝ એજન્સીએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે સંશોધકોએ અવાજના સ્તરને “સીધા હૃદયની અસરને અસર કરે છે” તેની પુષ્ટિ કરી શક્યા છે.

સુનાવણીની ક્ષતિ સાથે જન્મેલા બાળકો માટે સુનાવણી ગુમાવવાનું પ્રારંભિક શોધ મહત્વપૂર્ણ છે. જર્નલ પ્લોસ વનમાં પ્રકાશિત અભ્યાસ અનુસાર, પ્રારંભિક રીતે સાંભળવાની ખોટની ઓળખ અને સારવાર કરવી એ “સારી ભાષા વિકાસ માટે જરૂરી છે, સામાજિક, શૈક્ષણિક અને રોજગાર તકો અને જીવનની ગુણવત્તા માટે જીવનભર પરિણામો સાથે.”

ટીમે જુદા જુદા વોલ્યુમો સાથે વિવિધ પ્રકારની ધ્વનિઓ ભજવી હતી અને સહભાગીના હૃદયની પ્રતિક્રિયા પર નજર રાખી હતી, જેમાં પરિણામો દર્શાવે છે કે હૃદયનો દર “સીધી સ્તરો દ્વારા સીધો પ્રભાવિત” હતો. જ્યારે નીચલા સ્તરની ધ્વનિઓ વગાડવામાં આવતી હતી, ત્યારે ઊંચી સપાટીની ધ્વનિઓ માટે નોંધપાત્ર પ્રમાણમાં ઘટાડો થયો હતો, હૃદયનો દર વધ્યો હતો.

મુખ્યમંત્રી મેહરનાઝ શૌશહેરિયન, યુનિવર્સિટીના કહેવાતા બાળકો અને અન્ય લોકો માટે સુનાવણી માપવાના ઉદ્દેશ્ય નિર્ણાયક છે જે તેઓ જે સાંભળે છે તે વાત કરવામાં અસમર્થ છે. હૃદયના દર પર અવાજની અસર એ એક મહત્વપૂર્ણ શોધ છે જે નવલકથાના ઉદ્દેશ્ય સુનાવણી મૂલ્યાંકન પ્રણાલીના વિકાસ તરફ ફાળો આપે છે, જે શિશુઓમાં સાંભળવાની આકારણીની ચોકસાઈ અને અસરકારકતા વધારવા માટે મગજની પ્રતિક્રિયા સાથે હૃદય દરની માહિતીને જોડે છે, સંશોધકોએ નોંધ્યું છે.

લોકપ્રિય વિડિઓ