ટાઇમ્સ નાઉ – બાળકોમાં સૌથી વધુ જીવલેણ મગજની ગાંઠ સામે લડવા માટે વૈજ્ઞાનિકો એન્ઝાઇમ અવરોધકની ઓળખ કરે છે

ટાઇમ્સ નાઉ – બાળકોમાં સૌથી વધુ જીવલેણ મગજની ગાંઠ સામે લડવા માટે વૈજ્ઞાનિકો એન્ઝાઇમ અવરોધકની ઓળખ કરે છે

મગજ ની ગાંઠ

બાળકોમાં સૌથી વધુ જીવલેણ મગજની ગાંઠ સામે લડવા માટેની નવીન વ્યૂહરચના ફોટો ક્રેડિટ: ગેટ્ટી છબીઓ

વોશિંગ્ટન: વૈજ્ઞાનિકોએ એન્ઝાઇમ ઇન્હિબિટરને ઓળખી કાઢ્યું છે જે ટ્યુમર વૃદ્ધિને ધીમો કરે છે અને બાળકોમાં સૌથી વધુ જીવલેણ મગજની ગાંઠના પ્રાણી મોડેલમાં અસ્તિત્વ ટકાવી રાખે છે, જે નવી સારવારની વ્યૂહરચનાની દરવાજો ખોલે છે.

જર્નલ નેચર કોમ્યુનિકેશન્સમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ અનુસાર હાલમાં, ફેલાયેલી આંતરિક પેન્ટાઇન ગ્લિઓમા (ડીઆઇપીજી) ની સારવાર માટે કોઈ માન્ય દવાઓ નથી. એસીવીઆર 1 નામના એન્ઝાઇમના અવરોધકને ટ્યુમર વૃદ્ધિ ધીમી પડી જાય છે અને ડીઆઇપજીના પ્રાણી મોડેલમાં અસ્તિત્વ વધે છે.

યુ.એસ.માં ઉત્તરપશ્ચિમ યુનિવર્સિટી ફીનબર્ગ સ્કૂલ ઑફ મેડિસિનના એસોસિયેટ પ્રોફેસર ઑરેન બેચરએ જણાવ્યું હતું કે, “અમારા પરિણામો પ્રોત્સાહિત કરે છે અને સૂચવે છે કે ક્લિનિકલ ટ્રાયલમાં આ એન્ઝાઇમના અવરોધકને ચકાસવું વાજબી છે.”

બેચેરે એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, “તે પહેલાં, આપણે પ્રાણીઓના મોડેલ્સમાં વિવિધ એસીવીઆર 1 ઇન્હિબિટરનું મૂલ્યાંકન કરવાની જરૂર છે તેની ખાતરી કરવા માટે અમે સૌથી સલામત અને અસરકારક એજન્ટને બાળકો સાથે અજમાયશમાં લાવીએ છીએ.”

2014 માં, બેચરની લેબ સહ-શોધ કરી હતી કે એસીવીઆર 1 પરિવર્તનો લગભગ 25 ટકા ડીઆઇપીજીમાં જોવા મળે છે, જેના કારણે એન્ઝાઇમ વધારે પડતું સક્રિય બન્યું છે. હાલના અભ્યાસમાં, બેચર અને સહકાર્યકરો પ્રાણીઓના નમૂનામાં પહેલી વાર નિદર્શન કરે છે કે આ એન્ઝાઇમ પરિવર્તન 20 ટકા ડીઆઇપીજીમાં મળેલા હિસ્ટોન પરિવર્તન સાથે સહકાર આપે છે.
એકસાથે, ટ્યુમર વિકાસની શરૂઆતમાં આ પરિવર્તનો મહત્વપૂર્ણ છે.

હિસ્ટોન એક પ્રોટીન છે જે ડીએનએ માટે સ્પૂલની જેમ કાર્ય કરે છે, છ સેલ્સ લાંબા ડીએનએ સ્ટ્રેંડને દરેક કોષના નાના ન્યુક્લિયસમાં પેકેજ કરવામાં સહાય કરે છે. હિસ્ટોન્સ નિયમન કરવામાં પણ મદદ કરે છે કે જે જીન્સ ચાલુ અને બંધ થાય છે, જ્યારે હિસ્ટોન પરિવર્તન હોય ત્યારે અતિશય વિપરીત પ્રક્રિયા.

બેચર જણાવે છે કે, “અમારું ભાવિ કાર્ય એ તપાસ કરશે કે કેમ અને કેવી રીતે એસીવીઆર 1 અને હિસ્ટોન પરિવર્તન ડીઆઇપજી વિકાસને ઉત્તેજીત કરવા માટે એક સાથે કાર્ય કરે છે.”

બેચરે જણાવ્યું હતું કે, “આ પ્રક્રિયામાં વધુ ઊંડાણપૂર્વકની માહિતી ડીઆઇપજીવાળા બાળકો માટે સફળ ઉપચારની ઓળખની નજીક લાવશે.”

લોકપ્રિય વિડિઓ