નકામી મૉકરી અથવા ફકરી નરેન્દ્ર મોદી કલ્ટ – ધ વાયરના સભ્યોમાં બદનામ થતી નથી

નકામી મૉકરી અથવા ફકરી નરેન્દ્ર મોદી કલ્ટ – ધ વાયરના સભ્યોમાં બદનામ થતી નથી

વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીની રાહુલ ગાંધીની સ્પષ્ટ ખોટ, જેણે ડિસ્લેક્સીક વિદ્યાર્થીઓની સ્પષ્ટ રીતે મજાક કરી હતી, તેણે ઠપકો આપ્યો છે . ખરાબ, તે એક સ્કિલ ઇન્ડિયા સ્પર્ધામાં ફાઇનલિસ્ટ્સ સાથે વિડીયો કોન્ફરન્સિંગ સેશન દરમિયાન આવ્યો હતો, જ્યારે એક વિદ્યાર્થીએ તેના પ્રોજેક્ટ વિશે વાત કરી હતી જે ડિસ્લેક્સીયાથી પીડિત લોકોને મદદ કરી શકે છે.

મોદી, જેમણે ક્યારેય રાહુલ ગાંધી પર હુમલો કરવાની તક ગુમાવ્યું ન હતું, તેમણે આ પ્રસંગ સુધી વધ્યા અને પૂછ્યું કે શું તેઓ 40 થી 50 વર્ષનાં બાળકોની મદદ કરશે. જ્યારે ફાઇનલિસ્ટે હા કહ્યું ત્યારે, તેણે કહ્યું, “આવા કિસ્સામાં આવા બાળકોની માતા ખૂબ ખુશ થશે.” પ્રેક્ષકોએ હસ્યું.

ડિસ્લેક્સીયા, અથવા તે બાબત માટે, કોઈપણ વિકલાંગતા, વિશે હસવા માટે કંઈ નથી. ભારતમાં અપંગ લોકોનો મજાક કરવો સામાન્ય છે. લોકપ્રિય સંસ્કૃતિમાં, દૃશ્યમાન અપંગતા ધરાવતી કોઈપણ વ્યક્તિ ખૂબ ક્રૂડ રમૂજનો લક્ષ્યાંક બની હતી. જો કે, તાજેતરના સમયમાં, લોકોને સંવેદનશીલ બનાવવાના પ્રયત્નોમાં ફેરફાર કરવો શરૂ થઈ ગયો છે. નિશ્ચિતપણે, કોઈ પણ ઉચ્ચ પબ્લિક પ્રોફાઈલ ધરાવતી વ્યક્તિ વિકલાંગતા ધરાવતી વ્યક્તિનો આનંદ માણી શકશે નહીં – તેઓ એક ઉદાહરણ સેટ કરે છે.

તે પણ વાંચો: રાહુલ ગાંધીને છૂટા કરવા બિડમાં, વડા પ્રધાન મોદી ડિસ્લેક્સીક વિદ્યાર્થીઓને મૉક્સ કરે છે

પરંતુ અલબત્ત અપવાદો છે. નવેમ્બર 2015 માં, રાષ્ટ્રપ્રમુખના ઉમેદવાર ડોનાલ્ડ ટ્રમ્પે ન્યુયોર્ક ટાઇમ્સના પત્રકારની મજાક કરી હતી, જે ક્રોનિક સ્થિતિથી પીડાય છે. તે સમગ્ર ઝુંબેશ દરમિયાન, ટ્રમ્પ તેમના ક્રૂડ શ્રેષ્ઠ હતા, મેક્સિકન લોકોને બળાત્કારીઓ તરીકે વર્ણવતા હતા કે સ્ત્રી એન્કર સખત પ્રશ્નો પૂછતો હતો કારણ કે તે માસિક સ્રાવ કરતી હતી . તેમ છતાં મહિલા અને લઘુમતીઓ વિશેની તેમની અપમાનજનક ટિપ્પણી છતાં પણ તેમણે ચૂંટણી જીતી લીધી.

હવે, જ્યારે ભારત ચૂંટણી માટે તૈયાર કરે છે, ત્યારે નરેન્દ્ર મોદી વૈશ્વિક નેતા હોવાનો કોઈ ઢોંગ કરે છે, જે સમિટમાં તેમના સમકક્ષો સાથે સંડોવાય છે અને તેમના પ્રકારનાં બધા લક્ષ્યો પર હુમલો કરતી વખતે, ઘણી વાર તેમના કુશળતાઓ પર કાબૂમાં પડે છે, મુસ્લિમો, કોંગ્રેસ અને નેહરુ-ગાંધી પરિવાર. સોનિયા અને રાહુલ ગાંધીનું વર્ણન કરવા માટે ‘પચાસ કરોડ ગર્લફ્રેન્ડ’ માંથી પર્સિયન કરોડ ગર્લફ્રેન્ડ’ માંથી જર્સી ગાય અને તેના વર્ણસંકર બચ સુધીના સંદર્ભમાં તેમના કેટલાક શબ્દસમૂહો, કેટલાક ચૂંટણીઓ અથવા બીજી તરફ ચાલી રહ્યા હતા.

તેમાંથી કેટલીક ટિપ્પણીઓ કાળજીપૂર્વક તૈયાર કરવામાં આવી હોવી જોઈએ, તેમના ભાષણોમાં ભીડ ઉડાવવી, મતદારોને સારી રીતે સૂચિત સિગ્નલ મોકલવું, અથવા ફક્ત હસવું વધારવું. પરંતુ તેઓ ક્રમ અને ફાઈલને જાણવાની પણ ગણતરી કરે છે કે તેમની સંચાર વ્યૂહરચના-આક્રમક રીતે લઘુમતિ-વિરોધી અને ગાંધીની સતત વિકૃતિ હોવી જોઈએ. નેહરુ અને તેના વંશજો પ્રત્યે સંગીની એન્ટિપેથી સારી રીતે જાણીતી છે, જો કે ચોક્કસ લક્ષ્યાંક ફક્ત પ્રથમ વડા પ્રધાનની વિરુદ્ધ છે – આખા પાપના લીધે – અને સોનિયા અને રાહુલ ગાંધી.

સતત અપમાન હોવા છતાં, આ ઇચ્છિત પરિણામો પ્રાપ્ત કરી શક્યા નથી. નેહરુનું સ્થાન મજબૂત રહ્યું છે કારણ કે ભારત નેતાને આધુનિક બનાવતા અને તેમની વારસોને નબળી પાડવાથી સંપૂર્ણ સફળતા મળી નથી. રાહુલ ગાંધી માટે, તે આશ્ચર્યજનક પેકેજ બની ગયું છે, અને હવે, ત્રણ મોટી વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ તેમના પટ્ટા હેઠળ જીતી છે, જે મોદીને ફટકો આપે છે – નવીનતમ વિસ્ફોટ જે અનિશ્ચિત દેખાય છે, બતાવે છે કે કોંગ્રેસ અધ્યક્ષને મળી છે તેની ત્વચા હેઠળ.

પણ વાંચો: ભાજપ નેહરુને ભૂંસી નાખવા માંગે છે. ચાલો જોઈએ કે ભારત તેના વિના શું કરશે

મોદીની હસ્તાક્ષર શૈલીના ભાગરૂપે તે માત્ર મજાક અથવા અસ્પષ્ટ ટિપ્પણી નથી. છેલ્લા પાંચ વર્ષથી વડા પ્રધાન તરીકે, તેમણે આશ્ચર્યજનક સંખ્યામાં ગફેસ અને કેટલાક વિચિત્ર દાવાઓ કર્યા છે. પ્રાચીન ભારતમાં આનુવંશિક વિજ્ઞાન અને પ્લાસ્ટિક સર્જરી અસ્તિત્વમાં છે, તેમણે ડોકટરો અને સેલિબ્રિટીઝની ચમકતી સભાને કહ્યું હતું . તેમણે આબોહવા પરિવર્તનને બરતરફ કરી – “આપણે તે છીએ જે વાતાવરણમાં નથી, બદલાઈ રહ્યા છે”, અને ગટરમાંથી રસોઈ ગેસ કેવી રીતે પેદા થઈ શકે તે વિશે વાત કરી.

ઐતિહાસિક હકીકતો પર તેની સમજણ ખૂબ જ ઓછી છે.

આ બધું મીડિયામાં અગણિત સમયમાં સૂચવવામાં આવ્યું છે અને Twitter પર હજારો મેમ્સ અને ટુચકાઓ જનરેટ કર્યા છે. તેમ છતાં, તેણે ભક્તોના તેમના સૈન્યમાં સહેજ ભિન્ન તફાવત નથી બનાવ્યો. જે લોકો પોતાને શહેરી સોફિસ્ટિક્સ માને છે તે પણ તેમની મજાક અથવા ફકરામાં ઝાંખું નથી કરતા – તેઓ માત્ર તેને ભૂતકાળમાં જુએ છે, તેમની મૂર્ખાઈને અવગણના કરે છે, તેમની ભક્તિ નિરર્થક છે.

તેમના માટે તે ફક્ત એક નેતા અથવા રોલ મોડેલ નથી, જેનાથી ઉચ્ચ પ્રમાણભૂત માનવામાં આવે છે અને ન તો માત્ર રાજકારણી તરીકે પણ; તેઓ તેને બીજી દુનિયાની હાજરી તરીકે જુએ છે જે માનવ મર્યાદાઓ અને નબળાઇઓથી આગળ છે. કોઈપણ સંપ્રદાયની જેમ જ, પૂછપરછ માટે કોઈ જગ્યા નથી અને નિશ્ચિતપણે શાંત નાસ્તિક અથવા બુદ્ધિવાદીઓ દ્વારા આસપાસની ટીકા માટે કોઈ ધીરજ નથી. તેને સમકાલીન ઢગલામાં ફ્રેમ કરવા માટે – તેઓએ કૂલ એઇડ પીધું છે.

અંધ વિશ્વાસનો આ સ્તર અન્યત્ર પણ દૃશ્યમાન છે – ભલે તે ટ્રમ્પ હોય અથવા ફિલિપાઇન્સના રાષ્ટ્રપ્રમુખ રાડ્રીગો ડ્યુટેટે, તેમના ભયંકર વર્તનને ધ્યાનમાં રાખવાની કોઈ રકમ તેમના મુખ્ય પ્રેક્ષકોમાં સહેજ તફાવત નથી. મહિલાઓ વિશેની આઘાતજનક ટિપ્પણી હોવા છતાં ટ્રમ્પને મોટી સંખ્યામાં શિક્ષિત મહિલાઓ તરફથી મત મળ્યા. તેવી જ રીતે, વિદેશી નેતાઓ અને તેમની આકરી જાહેર વર્તણૂંક સામેની તેમની સંડોવણી છતાં, ડ્યુટેટે તેમના આધાર સાથે લોકપ્રિય રહે છે.

તેથી આપણે સલામત રીતે નિષ્કર્ષ આપી શકીએ છીએ કે આવનારી ચૂંટણીમાં, મુખ્ય મોદીના ચાહક તેમના માટે મત આપશે, ગમે તે હોય. અહીં અશુદ્ધ પેસ અથવા અસંવેદનશીલ ટિપ્પણી તેના અનુયાયીઓમાં થોડો ફરક કરશે નહીં. અર્થતંત્રની નબળી સંભાળ , વધતી જતી બેરોજગારી , જીએસટીના આડઅસરને લીધે મુશ્કેલીઓનો સામનો કરવો પડ્યો હતો , જેણે નાના વેપારીઓને સૌથી વધુ અસર પહોંચાડી હતી, હાર્ડકોર મોદીનો ચાહક ડગમગશે નહીં. ગુજરાત વિધાનસભાની ચૂંટણીઓનું પ્રદર્શન એક વર્ષ પછી પ્રદર્શન થયું હતું, પરંતુ ભાજપને હજુ પણ 49 ટકા મતો મળ્યા અને જીતી લીધા.

11 માર્ચ, 2017 ના રોજ કોલકત્તા, ભારતના મુખ્યમથકની બહાર પ્રારંભિક મતદાન પરિણામોને જાણવા પછી બીજેપીના સમર્થકો ઉજવણી કરે છે. ક્રેડિટ: રોઇટર્સ / રુપક દે ચૌધરી

આને મોદીને દિલાસો આપવો જોઈએ, પરંતુ હવે લોકોમાં દોડવા માટેના પ્રયાસો છે-વાડની સિતારીઓ, વેવરેરર્સ અને જેઓ 2014 માં મોદીને ઉત્સાહપૂર્વક ટેકો આપ્યા પછી ભાજપથી દૂર ગયા હતા. તે સમયે, કોંગ્રેસ અને યુપીએને બિનઅસરકારક અને ભ્રષ્ટ તરીકે જોવામાં આવ્યા હતા અને પરિવર્તન, સ્વચ્છતા અને વૃદ્ધિ લાવવાના મોદીના વચનો તાજી હવાના શ્વાસ હતા. મોદીના ટેકેદારો માટે પહેલી વાર ઘણીવાર નિરાશ થઈ ગઈ છે – તેઓ કોંગ્રેસના મહાન સમર્થકો હોઈ શકે નહીં, પરંતુ તેઓ હવે મોદીથી પ્રભાવિત થયા નથી. તેઓ વિકલ્પોની શોધ કરી શકે છે.

ચૂંટણી કુખ્યાત રીતે અણધારી છે, પરંતુ આ ક્ષણે મોદી અને તેમની પાર્ટી વિજયી હોવા છતાં, તેમને મંજૂર નહીં કરી શકે. પ્રયાસો દેશભક્તિના પ્રચંડ ચાબુક પછી વિંગ કમાન્ડર અભિનંદન Varthaman પ્રકાશન બંધ ન થશે પ્રશ્નો અંગે પૂછવામાં આવી airstrikes , અહેવાલ બુદ્ધિ નિષ્ફળતા Pulwama આતંકવાદી હુમલો અથવા ખરેખર છે કે જેના વિશે નેતા પીઆર રમત જીતી હતી. હાયપર-રાષ્ટ્રવાદી મીડિયાની એક બાજુની રિપોર્ટિંગ ખેડૂતો અને અન્ય લોકોની ગંભીર સમસ્યાઓને છુપાવી શકતી નથી. તેઓ મતદારો પણ છે, અને તેઓ તેમના મગજમાં શું ટેલિવિઝન ચેનલો કહે છે તે આધારે નહીં. વિરોધી પક્ષોને તેનો લાભ લેવાની ખાતરી રહેશે.

આ પણ વાંચો: હાઈપર-નેશનાલિઝમના ઇન્ડિયન ટીવી મીડિયાના બ્લેટન્ટ એન્ડોર્સમેન્ટ શરમજનક છે

જો આ વિભાગોને ખાતરી હોવી જોઈએ તો ચૂંટણીની વ્યૂહરચનામાં ફેરફાર કરવો પડશે. જેની આજીવિકા અસર થઈ છે અને તેમના દુઃખ માટે સરકારને દોષી ઠેરવે તેવા લોકો સાથે ન તો સ્નર્ક અને દેશભક્તિ પણ કામ કરશે. તેમને અવગણવાના આશરે પાંચ વર્ષ તેમની પાસે તમામ પ્રકારની દુકાનો ફેંકીને થોડા અઠવાડિયામાં ઉપચાર કરી શકાતા નથી.

કૉંગ્રેસને ઘણા બધા પાપો માટે દોષિત ઠેરવવામાં આવે છે, પરંતુ 2014 થી તે સત્તામાં છે તે બીજેપી છે. રાહુલ ગાંધીને દીક્ષા આપી શકાય છે, પરંતુ તે હવે પડકારરૂપ છે, નહીંતર તે પાત્ર છે. અહીં મજાક અથવા આગળની બેન્ચર્સથી ખોટી હાસ્ય મળી શકે છે, પરંતુ તે કોઈ પણ ચૂંટણીના ડિવિડન્ડ ચૂકવવાની નથી.