[અપડેટ: ગૂગલ જવાબ આપે છે] ગૂગલનો સેન્સર્ડ ચાઇનીઝ શોધ એંજિન બધા એન્ડ્રોઇડ પોલીસ પછી મરી શકશે નહીં

[અપડેટ: ગૂગલ જવાબ આપે છે] ગૂગલનો સેન્સર્ડ ચાઇનીઝ શોધ એંજિન બધા એન્ડ્રોઇડ પોલીસ પછી મરી શકશે નહીં

છેલ્લાં દાયકાથી ગૂગલે ચીની બજારમાંથી મોટાભાગે રોકાણ કર્યું છે, પરંતુ ગયા વર્ષે એવું લાગે છે કે તેમાં ફેરફાર થઈ શકે છે. ગયા વર્ષે ઓગસ્ટમાં ચીન માટે તૈયાર કરવામાં આવેલા સર્ચ એન્જિન ‘પ્રોજેક્ટ ડ્રેગફ્લાય’ વિશેની યોજનાઓ લીક થઈ હતી . આ પ્રોજેક્ટ ગૂગલની અંદર અને બહારની ટીકાથી પીડિત હતો, કેમ કે શોધ પરિણામોને ખૂબ સેન્સર કરવામાં આવી હોત, અને ડિસેમ્બરમાં ડેવલપમેન્ટનો અંત આવ્યો .

ઇન્ટરસેપ્ટ મુજબ, ગૂગલ કર્મચારીઓના એક જૂથએ પ્રોજેક્ટ ટ્રૅનફ્લાયની સાચી રીતે મૃત્યુ પામ્યા હતા કે નહીં તે શોધવા માટે પોતાની તપાસ હાથ ધરી હતી. તેઓ દાવો કરે છે કે પ્રોજેક્ટ ડ્રેગફ્લાય સાથે જોડાયેલ કોડ રિપોઝીટરી હજી પણ કાર્યરત છે, ડિસેમ્બરમાં 500 રેકોર્ડ્સ અને જાન્યુઆરી અને ફેબ્રુઆરીમાં 400 થી વધુ ફેરફારો થયા છે. કોડ ‘સ્માર્ટફોન’ અને ‘લોંગફેઇ’ નામના સ્માર્ટફોન સર્ચ એપ્લિકેશન્સ માટે બનાવવામાં આવ્યો હતો, જે ગૂગલે ચાઇનામાં છોડવાની યોજના બનાવી હતી.

કર્મચારીઓની તપાસમાં પણ જાણવા મળ્યું છે કે આશરે 100 કામદારોને હજુ પણ ડ્રેગફ્લાય સાથે સંકળાયેલા “ખર્ચ કેન્દ્ર” સોંપવામાં આવે છે, જેનો અર્થ છે કે Google સંભવિત ચાલુ કાર્ય માટે બજેટ જાળવી રાખે છે. સ્ત્રોતોએ ઇન્ટરસેપ્ટને જણાવ્યું હતું કે કર્મચારીઓ તેમના કાર્યના પાસાઓને સમાપ્ત કરવાથી કોડ ફેરફારો કરી શકે છે. એક અનામી સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, “મને હજુ પણ વિશ્વાસ છે કે આ પ્રોજેક્ટ મૃત છે, પરંતુ અમે હજી પણ Google તરફથી ઘોષણા માટે રાહ જોઈ રહ્યા છીએ કે સેન્સરશીપ અસ્વીકાર્ય છે અને તે લોકોના દમનમાં સરકારો સાથે સહયોગ કરશે નહીં.”

ગૂગલે ઇન્ટરસેપ્ટને ટિપ્પણી સાથે આપવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. અમે કંપની સુધી પહોંચ્યા છીએ, અને જો અમને કોઈ પ્રતિસાદ મળે તો અમે આ પોસ્ટને અપડેટ કરીશું.

ગૂગલના પ્રવક્તાએ નિમ્નલિખિત નિવેદન આપ્યું:

“આ અટકળો અચોક્કસ છે. જેમ કે અમે ઘણાં મહિનાથી કહ્યું છે તેમ, અમારી પાસે ચીનમાં શોધ શરૂ કરવાની કોઈ યોજના નથી અને આવી કોઈ પ્રોજેક્ટ પર કોઈ કાર્યવાહી કરવામાં આવી નથી. ટીમના સભ્યો નવી યોજનાઓ પર આવ્યા છે.”