કેટલાક વરિષ્ઠને રોજિંદા મેમરી ચેકઅપ મળે છે, અહેવાલ મળે છે – હોનોલુલુ સ્ટાર-જાહેરાતકર્તા

કેટલાક વરિષ્ઠને રોજિંદા મેમરી ચેકઅપ મળે છે, અહેવાલ મળે છે – હોનોલુલુ સ્ટાર-જાહેરાતકર્તા

વૉશિંગ્ટન >> અલ્ઝાઇમર્સ એસોશિએશનની નવી રિપોર્ટ મુજબ, સમસ્યાના ઉદ્ભવમાં શ્રેષ્ઠ કેવી રીતે શોધવું તે વિશે પ્રશ્નો ઉઠાવતા, કેટલાક સિનિયરોને તેમની વિચારસરણી અને મેમરી ક્ષમતાઓ નિયમિતપણે તપાસ-અપ દરમિયાન તપાસવામાં આવે છે.

  • એસોસિયેટેડ પ્રેસ

    જ્યોર્જટાઉન યુનિવર્સિટી હોસ્પિટલ ખાતે મેમરી ડિસઓર્ડર સેન્ટરના ન્યૂરોલોજીના નિયામક અને સ્કોટ ટર્નર, મે 2015 માં, પીઇટી સ્કેન પરિણામો તરફ ધ્યાન દોર્યું હતું, જે વોશિંગ્ટનમાં જ્યોર્જટાઉન યુનિવર્સિટી હોસ્પિટલમાં અલ્ઝાઇમર રોગ પર અભ્યાસના ભાગ છે. આજે પ્રકાશિત થયેલા અલ્ઝાઇમર્સ એસોસિયેશનના સર્વેમાં જાણવા મળ્યું છે કે લગભગ અડધા વરિષ્ઠ લોકોએ જણાવ્યું છે કે તેઓએ આરોગ્ય પ્રદાતા સાથે વિચારસરણી અથવા યાદગીરીની ચર્ચા કરી છે અને ત્રીજી રિપોર્ટ કરતાં પણ ઓછા જ્ઞાનાત્મક સમસ્યાઓ માટે ઔપચારિક મૂલ્યાંકન કર્યું છે.

વૉશિંગ્ટન >> અલ્ઝાઇમર્સ એસોશિએશનની નવી રિપોર્ટ મુજબ, સમસ્યાના ઉદ્ભવમાં શ્રેષ્ઠ કેવી રીતે શોધવું તે વિશે પ્રશ્નો ઉઠાવતા, કેટલાક સિનિયરોને તેમની વિચારસરણી અને મેમરી ક્ષમતાઓ નિયમિતપણે તપાસ-અપ દરમિયાન તપાસવામાં આવે છે.

મેડિકેર વાર્ષિક “વેલનેસ મુલાકાત” માટે ચૂકવે છે, જેમાં સંજ્ઞાનાત્મક મૂલ્યાંકન કહેવામાં આવે છે – ડિમેન્શિયાના કેટલાક પ્રારંભિક ચેતવણી ચિહ્નો માટે સંક્ષિપ્ત તપાસ, તેથી જે લોકોને વધુ સંપૂર્ણ પરીક્ષાની જરૂર હોય તે એક મેળવી શકે છે.

પરંતુ ડોક્ટરોને ચોક્કસ પરીક્ષણ કરવાની આવશ્યકતા નથી હોતી, અને આ જ્ઞાનાત્મક સ્નેપશોટ કેટલી વાર કરે છે તેના પર થોડો ડેટા હોય છે.

લગભગ અડધા વરિષ્ઠ લોકો કહે છે કે તેઓએ આરોગ્ય સંભાળ પ્રદાતા સાથે વિચારસરણી અથવા યાદગીરી અંગે ચર્ચા કરી છે અને ત્રીજા કરતા ઓછા લોકો કહે છે કે તેઓ ક્યારેય સંભવિત જ્ઞાનાત્મક સમસ્યાઓ માટે મૂલ્યાંકન કરાયા છે, અલ્ઝાઇમર્સ એસોસિયેશન સર્વેક્ષણ આજે જાહેર કરવામાં આવ્યું છે.

16 ટકાથી ઓછા લોકોએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ નિયમિત જ્ઞાનાત્મક મૂલ્યાંકન મેળવે છે – બ્લડ પ્રેશર અને કોલેસ્ટેરોલની સરખામણીમાં એકદમ વિપરીત છે કે જે ફક્ત દરેક જણ નિયમિત રીતે મેળવે છે. ફક્ત ત્રણમાંથી એક જ જાણતા હતા કે વાર્ષિક સુખાકારી મુલાકાતનો ભાગ હોવાનું માનવામાં આવે છે.

અલ્ઝાઇમર્સ એસોસિયેશનના ચીફ પ્રોગ્રામ ઓફિસર જોઆન પાઈકે જણાવ્યું હતું કે ઘણા વૃદ્ધ પુખ્ત વયના લોકો કહે છે કે તેઓએ તેમની માનસિક ક્ષમતાઓમાં ફેરફાર નોંધ્યું છે, “મોટાભાગના વરિષ્ઠ અધિકારીઓ ચિકિત્સકને તે લાવવાની રાહ જોઈ રહ્યા છે.”

આ કેમ મહત્ત્વનું છે?

વિશ્વભરમાં આશરે 50 મિલિયન લોકોમાં ડિમેન્શિયા છે અને એલિઝાઇમર્સ એ એક સામાન્ય પ્રકાર છે, જે યુ.એસ. માં 5.8 મિલિયન લોકોને અસર કરે છે. લક્ષણો દેખાતા પહેલા મગજ દાયકાઓમાં આ રોગ રુઝ થાય છે. ત્યાં કોઈ ઉપાય નથી, અને આજની સારવાર ફક્ત લક્ષણોને સરળ બનાવે છે, આ રોગને ધીમે ધીમે બગડતા નથી.

તેમ છતાં, માનસિક મંદીના ચિહ્નો પ્રત્યે સાવધ રહેવું મહત્વપૂર્ણ છે. મેમરીની ધીમીતા વૃદ્ધાવસ્થાનો સામાન્ય ભાગ છે, જેમ કે અસ્થાયી રૂપે તમારી કીઓને ખોટી રીતે દૂર કરવી. પરંતુ મેમરીમાં વધુ નોંધપાત્ર ઘટાડો, વિચારશીલ કુશળતા અથવા વર્તનને તબીબી સંભાળની જરૂર પડી શકે છે.

તે સ્લીપ ઍપેની, ડિપ્રેશન અથવા દવાઓની આડઅસર જેવી કંઈક ઉપચાર કરી શકાય છે.

પરંતુ જો કોઈ વ્યક્તિ ડિમેન્શિયા વિકસિત કરે છે, તો પ્રારંભમાં જાણીને લોકો તેમની ભાવિ સંભાળ માટે યોજના ઘડી શકે છે – અને શક્ય નવી સારવારના સંશોધન અભ્યાસમાં ભાગ લેવા માટે, પાઇકે જણાવ્યું હતું.

એક સંવેદનશીલ આકારણીમાં શું સંકળાયેલું છે?

ચિકિત્સા કોઈ પણ પ્રકારની ક્ષતિઓની તપાસ કરે છે કારણ કે ચેક-અપ ચાલુ થાય છે, દર્દીને સમય જતાં કોઈ ફેરફાર વિશે સીધી પૂછે છે અને કોઈ પરિવારના સભ્યો પૂછે છે કે તેઓ મુલાકાત માટે આવ્યા હોય તો તેમની ચિંતા હોય.

પછી ડૉક્ટર ક્યારેક, હંમેશાં નહીં, એક પરીક્ષણનું સંચાલન કરે છે, જેમ કે વરિષ્ઠને શબ્દોની ટૂંકી સૂચિ યાદ રાખવા અથવા ચોક્કસ સમય દર્શાવતી ઘડિયાળ દોરવા.

કેટલાક લેખિત પરીક્ષણો ગૂંચવણની સમસ્યાઓ શોધવામાં શ્રેષ્ઠ છે, પરંતુ ઉચ્ચ કાર્યકારી લોકોમાં મુશ્કેલીને દૂર કરવા માટે તેઓ ખૂબ જ સરળ છે. નબળી સ્કોરનો અર્થ એ નથી કે ખરેખર એક સમસ્યા છે, ફક્ત તે જ વધુ આધુનિક પરીક્ષણ જરૂરી છે.

શા માટે તમામ સેન્સર સ્ક્રીન પર ન આવે?

તબીબી દિશાનિર્દેશો કહેતા નથી કે દરેકને તે મેમરી કવિઝ સાથે ઔપચારિક મૂલ્યાંકનની જરૂર છે, જ્યોર્જટાઉન યુનિવર્સિટીના સ્કૂલ ઑફ મેડિસિનના ડો સુમી સેક્સટન અને અમેરિકન ફેમિલી ફિઝિશિયનના જર્નલના સંપાદક, જેણે આ સર્વેક્ષણમાં ભાગ લીધો ન હતો, ચેતવણી આપી.

હકીકતમાં, તમે મૂલ્યાંકન કરી રહ્યાં છો અને તેને સમજી શકતા નથી, તેણીએ કહ્યું. કદાચ ડૉક્ટર સાથે વાતચીત બતાવે છે કે તમે ખૂબ સક્રિય છો અને સારું કરી રહ્યા છો. અથવા ડૉક્ટર કદાચ એવી દશા કરે છે કે તમે દવાઓ લઈ રહ્યા છો જે જ્ઞાનાત્મકતાને અવરોધિત કરી શકે છે – અને તમારા પ્રિસ્ક્રિપ્શનમાં ફેરફાર કરે છે, અન્ય સંભવિત કારણો શોધી કાઢતાં પહેલાં કોઈ સમસ્યા ઉકેલી શકે છે કે નહીં તે જોવાની રાહ જુએ છે.

સેક્સટન કહે છે કે, “અમે બધા મેમરી સમસ્યાઓથી જોડાયેલા છીએ,” – જે વારંવાર સ્ક્રીન પર ચાલે છે – પરંતુ રિપોર્ટની નીચી સ્ક્રીનિંગ નંબર્સ પર આશ્ચર્ય થયું નહીં, કારણ કે જ્ઞાનાત્મક વિકલાંગતા અંગેની ચર્ચા પહેલેથી જ ભરાયેલી ચેક-અપમાં સમય લે છે.

અને દર્દીઓને લાવવા માટે તે મુશ્કેલ છે, 69 વર્ષીય જિમ ગુલલી, જેમણે 2015 માં પ્રારંભિક તબક્કામાં અલ્ઝાઇમર્સનું નિદાન કર્યું હતું, તેમણે ચેક-અપ પ્રશ્નાવલિ પર “મેમરી ઇશ્યૂ” ચિહ્નિત કર્યા હતા, પરંતુ તે પછી તેને ઓળંગી ગયા – માત્ર તેમના લાંબા સમયના ડૉક્ટરને જ ચર્ચા પર ભાર મૂકે છે.

ન્યૂ યોર્કના પેનફીલ્ડના ગુલલીએ કહ્યું, “હું ચોક્કસપણે ડરતો હતો. તેમના પિતાને ડિમેન્શિયા હતી, અને તે જાણતો હતો કે “કલંક મૃત નથી.” પરંતુ ગુલલે તેના ચિકિત્સા વિશે ચર્ચને કહ્યું પછી, તે મદદ સાથે ભરાઈ ગયો – અને કેટલાક વરિષ્ઠ લોકો સાથે કંઈક ખોટું છે કે કેમ તે જાણવા માટે પૂછ્યું. તે હવે લોકોને તેમના ડોકટરો સાથે વાત કરવા સલાહ આપે છે.