This video grab taken from the Nasa - Space X webcast transmission on March 8, 2019, shows SpaceX Dragon capsule with parachutes deployed. The SpaceX Dragon capsule successfully splashed down in the Atlantic Ocean today after more than six days in space, completing its demonstration mission for US space agency NASA.

8 માર્ચ, 2019 ના રોજ નાસા – સ્પેસ એક્સ વેબકાસ્ટ ટ્રાન્સમિશનથી લેવામાં આવતો આ વિડિઓ ગ્રેબ, સ્પેસએક્સ ડ્રેગ કેપ્સ્યુલ દર્શાવે છે કે પેરાશૂટ જમાવ્યો છે. અવકાશમાં છ દિવસથી વધુ પછી સ્પેસએક્સ ડ્રેગન કેપ્સ્યુલને આજે એટલાન્ટિક મહાસાગરમાં સફળતાપૂર્વક છૂટા કરવામાં આવ્યું છે, જે યુએસ સ્પેસ એજન્સી નાસા માટેનું તેનું પ્રદર્શન મિશન પૂર્ણ કરે છે. | ફોટો ક્રેડિટ: એએફપી

વધુ

આ સ્પ્લેશડાઉન સ્પેસએક્સની પરીક્ષણ ફ્લાઇટની અંતિમ અવરોધ હતી.

સ્પેસએક્સના સ્વામી નવા ક્રૂ કેપ્સ્યૂલે શુક્રવારે એટલાન્ટિકમાં જૂના જમાનાનું સ્પ્લેશડાઉન બનાવ્યું હતું, જે આંતરરાષ્ટ્રીય સ્પેસ સ્ટેશન પર છ દિવસની ટેસ્ટ ફ્લાઇટનો અંત લાવ્યો હતો.

ડ્રેગન કેપ્સ્યુલ શુક્રવારે વહેલી સર્કિટ લેબથી દૂર ખેંચાય છે. છ કલાક પછી, ફ્લોરિડા કિનારે એક દંપતી સોઇલ દૂર, એક પરીક્ષણ ડમી લઈને કેપ્સ્યુલ મહાસાગરમાં પેરાચ્યુટ કરાઈ.

સ્પેસએક્સના કર્મચારીઓએ લોસ એંજલસની નજીક કંપનીના મુખ્યમથકમાં પ્રસંશા અને પ્રશંસા કરી, જ્યારે લાલ અને સફેદ પેરાશૂટ ખુલ્લા થઈ ગયા. નાસાએ વંશના જીવંત, પ્લેનમાંથી આવતા નાટકીય દૃશ્યોનું પ્રસારણ કર્યું. જ્યારે સ્પ્લેશડાઉન સમય પર આવી ત્યારે ભીડ જંગલી થઈ ગઈ અને કેપ્સ્યુલ સીધા તરતી દેખાતી હતી.

સ્પેસએક્સના ક્રૂ મિશન મેનેજમેન્ટના ડિરેક્ટર બેનજી રીડે જણાવ્યું હતું કે, “હું પ્રકારની શરમાળ છું અને હું ખૂબ જ ઉત્સાહિત છું.” “આ ક્ષણ મેળવવા માટે તે એક અકલ્પનીય મુસાફરી હતી.”

50 વર્ષમાં પ્રથમ

તે 50 વર્ષમાં પ્રથમ વખત હતું કે અવકાશયાત્રીઓ માટે ડિઝાઇન કરાયેલું કેપ્સ્યુલ એટલાન્ટિકમાં કૂદીને અવકાશમાંથી પાછો ફર્યો. 13 માર્ચ, 1969 ના રોજ બહમાસની નજીક ચંદ્રની જમીનની ભૂમિની તૈયારીમાં અપોલો 9 જે પૃથ્વીને પરિભ્રમણ કરે છે.

આઠ વર્ષ પહેલાં નાસાના શટલ્સ નિવૃત્ત થયા પછી સ્પેસ સ્ટેશન અવકાશયાત્રીઓ રશિયન રોકેટ્સ પર સવારી કરી રહ્યાં છે. NASA આ વર્ષે અવકાશયાત્રીઓને લોન્ચ કરવા માટે સ્પેસએક્સ અને બોઇંગ પર ગણાય છે. સ્પેસએક્સ જે વર્ષોથી સ્ટેશન કાર્ગો પહોંચાડે છે તે ઉનાળામાં શૂટિંગ કરે છે.

શુક્રવારે સવારનું સ્પ્લેશડાઉન સ્પેસએક્સની પરીક્ષણ ફ્લાઇટની અંતિમ અવરોધ હતી. જ્યારે સુધારણા હજી પણ કરવાની જરૂર છે, ત્યારે કંપનીએ આગામી ડેમો ફ્લાઇટ પર નાસા અવકાશયાત્રીઓ બોબ બેહકેન અને ડોગ હર્લીને ઉડવાનું લક્ષ્ય રાખ્યું છે.

સ્પાશડાઉન પહેલા એટલાન્ટિક કૂવામાં એક પુનઃપ્રાપ્તિ જહાજો સ્થપાઈ હતી અને તરત જ તેમાં ખસેડવામાં આવી હતી, તે ક્રૂ ડ્રેગનને પાણીમાંથી ઉતારી લેવા અને તેને પોર્ટ કેનાવેરલ પર પરત લાવવા માટે તૈયાર થઈ હતી.

નાસાના એડમિનિસ્ટ્રેટર જિમ બ્રિડેસ્ટાઇને જણાવ્યું હતું કે આ બધું “એક એવા દિવસ તરફ દોરી રહ્યું છે જ્યાં અમે અમેરિકી ભૂમિ પરના અમેરિકન રોકેટ પર અમેરિકન અવકાશયાત્રીઓ શરૂ કરી રહ્યા છીએ.”

બોઇંગ તેના સ્ટાર્લિનર કેપ્સ્યુલને આગલા મહિનાની શરૂઆતમાં અને અવકાશયાત્રીઓ સંભવતઃ ઓગસ્ટમાં ક્રૂ વગર શરૂ કરશે. સ્ટારલાઇનરને યુ.એસ. સાઉથવેસ્ટમાં જમીન પર ઊભું કરવા માટે ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે.

કૅનેડિઅન સ્પેસ સ્ટેશન અવકાશયાત્રી ડેવિડ સેંટ-જેક્સ ડ્રેગન કેપ્સ્યૂલમાં દાખલ થનાર પ્રથમ અને આ અઠવાડિયે છોડી જવાની છેલ્લી વ્યક્તિ હતી. તેમણે તેને “ખૂબ જ ગુંચવણભર્યું” શોધી કાઢ્યું અને તેને બિઝનેસ ક્લાસ તરીકે ઓળખાવ્યો.

એક નવું યુગ

નાસાના બ્રિડેન્સ્ટાઇને સ્પેસ સ્ટેશન પર સવારી કરવા માટે ખાનગી રીતે બિલ્ટ અને સંચાલિત સ્પેસક્રાફ્ટને જવાનો માર્ગ માન્યો છે. નાસાએ 2014 માં સ્પેસએક્સ અને બોઇંગને પ્રથમ કરાર આપ્યો હતો, જે હવે લગભગ $ 8 બિલિયન છે. આ પ્રથમ સ્પેસએક્સ પરીક્ષણ ફ્લાઇટ નવું યુગ ખોલે છે, બ્રિડેસ્ટાઇને જણાવ્યું હતું કે, નવી ટેકનોલોજી અને નવા વ્યવસાય અભિગમ સાથે.

સ્પેસએક્સ સ્વીકારે છે કે કેટલાક કેપ્સ્યુલ સિસ્ટમ્સને વધુ કામની જરૂર છે, જે બેહ્કેન અને હર્લી લિફ્ટઑફ પર જઇને જુલાઈની શરૂઆતમાં જતા પહેલા જાય છે. કંપન, એકોસ્ટિક અને અન્ય માપણીઓ તાજેતરમાં પૂર્ણ કરવામાં આવેલી ફ્લાઇટ દરમિયાન લેવામાં આવી હતી, ફક્ત કેપ્સ્યૂલની જ નહીં, પણ “એલિયન” ફિલ્મોમાં મુખ્ય પાત્ર પછી રિપ્લે નામના મેનક્વિન, જે ચાર બેઠકોમાંથી એકમાં પછાડવામાં આવી હતી.

સ્પેસએક્સના ચીફ એક્ઝિક્યુટિવ એલોન મસ્કને સ્પેસ સ્ટેશન પર પાછળથી એક શૂન્ય-ગુરુત્વાકર્ષણ સૂચક છોડી દેવામાં આવ્યો તેવો પૃથ્વી જેવા આકારના નાના વાદળી અને લીલી સુંવાળપનો રમકડું. Behnken અને હર્લી તેની ફ્લાઇટ પર પાછા લાવશે.