કિડની બસ્ટર્સ ટાળો – ધ ટ્રિબ્યુન

કિડની બસ્ટર્સ ટાળો – ધ ટ્રિબ્યુન

ડૉ. અલ્કા ભસીન

ક્રોનિક કિડની રોગ (સીકેડી) એ “મૌન કિલર” છે જે ડાયાબિટીસ અને હાઈપરટેન્શન જેટલું ઘાતક હોઇ શકે છે, પરંતુ સમાજમાં તેના વિશે ઓછી જાગરૂકતા સાથે ખૂબ ઓછું પ્રોફાઇલ ધરાવે છે. આપણા દેશના યુવાન પુખ્ત વયના લોકોમાં સીકેડીની વધતી જતી મહામારીને ઓળખવું તે મહત્વપૂર્ણ છે. ચેન્નાઇમાં એક અભ્યાસમાં, યુવા પ્રોટિન લિકેજના 6 ટકા પ્રસારને યુવાન પુખ્ત વયના લોકોની સંખ્યામાં નોંધવામાં આવી હતી.

યંગ લોકો મોટાભાગે તેમના સ્વાસ્થ્ય વિશે ચેતવણી ચિહ્નોને અવગણે છે જેમ કે હાઈ બ્લડ પ્રેશર, માથાનો દુખાવો, ફ્રોથ પેશાબ, પગની સોજો અને થાક વગેરેની વિચિત્ર રીડિંગ.

કિડની રોગની ઉત્પત્તિ સામાન્ય રીતે યુવા શરૂઆતમાં શરૂ થઈ શકે છે અને મોટેભાગે ફેરફારવાળા જોખમ પરિબળોની શરૂઆત સાથે થઈ શકે છે.

યુવાન પુખ્તોમાં સીકેડી માટે જોખમ પરિબળો:

1. નિમ્ન જન્મ વજન (28 ટકા બાળકો જન્મ સમયે

2. હાઈપો-વિટામિનોસ (એ અથવા ડી જેવા વિટામિન્સના અસાધારણ ઊંચા સ્ટોરેજ સ્તરોની સ્થિતિ, જે ઝેરી લક્ષણો તરફ દોરી શકે છે) અને ગર્ભવતી માતાના ઓછા પોષણથી જન્મ સમયે નાના કિડનીની માત્રા થઈ શકે છે, તેથી ઇ.જી.એફ.આર. (ગાળણક્રિયા કાર્યક્ષમતા) ઓછી થઈ શકે છે. .

3. સહ-સાક્ષાત્કાર અને આનુવંશિક ઇન્બ્રીડિગિંગથી જન્મ સમયે રુધિરાભિસરણના જન્મજાત ફેરફારોનું જોખમ વધી શકે છે.

4. કિડની ફિલ્ટર રોગો ગરીબી, ગરીબ સ્વચ્છતા, પ્રદૂષકો, પાણીની દૂષિતતા, અતિશયોક્તિ, અજ્ઞાત નેફ્રોટોક્સિન્સ (ભારે ધાતુ, છોડના ઝેર, સ્વદેશી ઉપચાર) નો સંપર્ક અને સસ્તું આરોગ્ય સંભાળની પહોંચની અભાવના પરિણામથી પરિણમી શકે છે.

5. ભારતમાં હાઈપરટેન્શન અને ડાયાબિટીસનો ભાર વધી રહ્યો છે.

6. નેફ્રોલોજિસ્ટ્સની તંગી.

7. સ્વયંસંચાલિત રોગો જેમ કે પ્રણાલીગત લ્યુપસ એરીથેમેટોસસ (એસએલઈ).

8. સ્નાયુઓના જથ્થાના નિર્માણ અને શરીરની છબી વધારવા માટે બિન-સ્ટેરોઇડલ વિરોધી બળતરા દુખાવો દવાઓનો વપરાશ, સ્ટેરોઇડ્સ અને છાશ પ્રોટીન / સ્નાયુ મેળવવાના ઉત્પાદનોની વધારે પડતો ઉપયોગ. તે તીવ્ર કિડની ફિલ્ટર નુકસાન, પ્રોટીન્યુરિયા અને પથ્થરની રચનાના જોખમમાં પરિણમી શકે છે.

માં કિડની રોગ નિવારણ

નાની ઉંમર: જોખમી પરિબળોને ઓળખવા માટે પ્રારંભિક સ્ક્રિનિંગ, કિડનીને તંદુરસ્ત રાખવા માટેના માર્ગો સાથે શિક્ષણ સાથે જોડાઈને, તે સમસ્યા બને તે પહેલાં કિડનીની રોગને અટકાવવા અથવા ઘટાડવા માટે મોટી તક પૂરી પાડી શકે છે. યુવાને આ બાબતે જાગૃત હોવું જોઈએ:

1. ભારે શારિરીક કસરતનો અવગણના.

2. હીટ સ્ટ્રોક અને ડિહાઇડ્રેશનને રોકવા માટે ગરમીની અતિશયતાને અવગણવો.

3. રુંવાટીવાળા પથ્થર રોગને અટકાવવા માટે પાણી અને પ્રવાહીની સારી માત્રા પીવો, ખાસ કરીને ગરમ હવામાનમાંમાં.

4. છાશ પ્રોટીન અવરોધ.

5. ધુમ્રપાન અને દારૂનો બચાવ.

6. ક્રિયેટીનાઇન ટેબ્લેટ્સનો બચાવ.

7. મેદસ્વી યુવાનોમાં વજન ઘટાડવા.

8. બી.પી.નું દેખરેખ રાખવું અને તેનું નિયંત્રણ કરવું.

9. નોનસ્ટેરોઇડ એન્ટિ-ઇન્ફ્લેમેટરી દવાઓનો બચાવ.

કિડની રોગ અને તેને કેવી રીતે ટાળવું તે વિશે જાગૃતિ લાવવા માટે સહસ્ત્રાબ્દિ પેઢીઓને લઘુ શિક્ષણ સત્રો / વિડિઓઝ બતાવવા જોઈએ. એડવાન્સિંગ ટેક્નોલૉજી અને સોશિયલ નેટવર્કિંગ સાથે, આ ફક્ત નાના પુખ્ત વયના લોકોમાં પણ “વાયરલી” ફેલાયેલી હોઇ શકે છે પણ સંભવતઃ પછીથી ગૌણ મિકેનિમ (દા.ત., મૌખિક) દ્વારા જૂના પરિવારના સભ્યોને પણ ફેલાવી શકાય છે.

– લેખક ડિરેક્ટર, નેફ્રોલોજી, મેક્સ સ્માર્ટ સુપર સ્પેશિયાલિટી હોસ્પિટલ, સાકેત, નવી દિલ્હી.