સોલર સેલ કાર્યક્ષમતાને વધારવા માટે સરળ, સસ્તું ફ્રેમ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

સોલર સેલ કાર્યક્ષમતાને વધારવા માટે સરળ, સસ્તું ફ્રેમ – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

ઊર્જા, બ્રહ્માંડ, ભૌતિક વિજ્ઞાન, પ્રકાશ સ્રોતો, ઉર્જા પરિવર્તન, સેમિકન્ડક્ટર ડિવાઇસ, ઉર્જા કચરા, ભૌતિક રસાયણશાસ્ત્ર, સૌર સેલ, સૂર્ય, સૌર ઊર્જાની રૂપરેખા, સૌર ઊર્જા પરિવર્તન, મબારરા યુનિવર્સિટી ઓફ સાયન્સ, ઉર્જા ઉત્પાદન, કોલગેટ
પાર્ક્સે પહેલાં ફ્રેમ માટે ડિઝાઇન જોયું હતું જે ફાંસીના વજનનો ઉપયોગ કરીને સોલર પેનલને સૂર્યને ટ્રૅક કરવાની મંજૂરી આપશે.

વૈજ્ઞાનિકોએ મેટલ ફ્રેમ રચ્યું છે જે સૂર્ય કોષ દ્વારા મેળવેલા સૂર્યપ્રકાશની માત્રામાં વધારો કરે છે, તેના ઉર્જા ઉત્પાદનમાં લગભગ એક-તૃતિયાંશ વધારો થાય છે. સરળ, સસ્તું અને કુશળ પદ્ધતિ વિકાસશીલ દેશોમાં લોકો માટે ગ્રહણ કરેલા સૌર ઊર્જાને તેમજ ગ્રીડની બહારના દૂરના વિસ્તારોમાં વધારો કરી શકે છે, એમ સંશોધકોએ જણાવ્યું હતું.

યુગાન્ડામાં, 20 થી 25 ટકા લોકો પાસે વીજળીનો કોઈ પ્રવેશ નથી, “યુ.એસ. માં કોલગેટ યુનિવર્સિટીના એક એસોસિયેટ પ્રોફેસર બેથે પાર્ક્સે જણાવ્યું હતું. “એક સૌર સેલ પાવર લાઇટ અને ચાર્જ સેલ ફોન અને રેડીયોને ચાર્જ કરવા માટે પૂરતી ઊર્જા આપે છે. પાર્ક્સે જણાવ્યું હતું કે, આ જીવનની એક મોટી ગુણવત્તા છે.

જ્યારે સોલર પેનલ નવીનીકરણીય ઊર્જાના સ્વચ્છ સ્ત્રોતની તક આપે છે, ત્યારે તે સામાન્ય રીતે ચોક્કસ ફ્રેમ પર માઉન્ટ કરવામાં આવે છે અને દિવસના વિશિષ્ટ કલાકો દરમિયાન સૂર્યની દિશામાં શ્રેષ્ઠ રીતે લક્ષિત હોય છે. પાર્ક્સે પહેલાં ફ્રેમ માટે ડિઝાઇન જોયું હતું જે ફાંસીના વજનનો ઉપયોગ કરીને સોલર પેનલને સૂર્યને ટ્રૅક કરવાની મંજૂરી આપશે.

જો કે, વાસ્તવમાં તે કેવી રીતે કરવામાં આવ્યું તે જોવા માટે ડિઝાઇનનું પરીક્ષણ કરવામાં આવ્યું ન હતું. વ્યાપારી કાર્યક્ષમતા અને અપનાવવાની ખાતરી કરવા માટે તે પોસાય તે માટે ઑપ્ટિમાઇઝ કરવામાં આવ્યું ન હતું. યુગાન્ડાના મબબાર યુનિવર્સિટી ઓફ સાયન્સ એન્ડ ટેક્નોલૉજીના વિદ્યાર્થીઓએ મેટલ ટ્યુબિંગનો ઉપયોગ કરીને ફ્રેમ ડિઝાઇન કરવા માટે પાર્ક્સ સાથે કામ કર્યું હતું, જે સ્થાનિક વેલ્ડર સરળતાથી મેળવી શકે છે અને ભેગા થઈ શકે છે.

પણ વાંચો: બેક્ટેરિયા સંચાલિત સૌર સેલ વાદળિય દિવસોમાં વીજળી ઉત્પન્ન કરી શકે છે

“અમે સસ્તા સામગ્રીનો ઉપયોગ કરીને ફ્રેમ બનાવ્યું છે જે સૌર પેનલ્સને સમગ્ર દિવસ દરમિયાન સૂર્યની ચાપને ટ્રૅક કરવાની મંજૂરી આપે છે,” પાર્ક્સે જણાવ્યું હતું. “આ અભિગમ વિકાસશીલ વિશ્વમાં ઘરો અને નાના વ્યવસાયોને સોલર ઊર્જા વધુ સસ્તું બનાવશે,” તેણીએ જણાવ્યું હતું.

તેની ડિઝાઇનમાં, ફ્રેમની પશ્ચિમ બાજુએ ખડકોની એક ડોલ મૂકવામાં આવી છે અને પૂર્વ બાજુએ પાણીની બકેટ મૂકવામાં આવે છે. પાણીની બકેટમાંથી નિયંત્રિત લીકનો ઉપયોગ કરીને, વજન શિફ્ટ અને પેનલ ધીમે ધીમે સમગ્ર દિવસથી પૂર્વથી પશ્ચિમમાં ફેરવાય છે.