અભ્યાસ સૂચવે છે કે વિટામીન ડી અસ્થમાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

અભ્યાસ સૂચવે છે કે વિટામીન ડી અસ્થમાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે – ટાઇમ્સ નાઉ

અસ્થમા

અભ્યાસ સૂચવે છે કે વિટામિન ડી અસ્થમાને નિયંત્રિત કરવામાં મદદ કરી શકે છે ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

ન્યૂયોર્ક: હાડકાંને મજબૂત બનાવવા ઉપરાંત, વિટામિન ડીના ઉચ્ચ સ્તરો પણ અસ્થમાના બાળકોને ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણના કારણે હાનિકારક શ્વસન અસરો માટે વધુ સ્થિતિસ્થાપક બનવા માટે મદદ કરી શકે છે, એમ એક ભારતીય મૂળના સંશોધકો જણાવે છે.

“અસ્થમા રોગપ્રતિકારક-મધ્યસ્થ રોગ છે,” એમ મુખ્ય સિનાલી બોસે જણાવ્યું હતું કે, માઉન્ટ સિનાઇ ખાતેની આઇકનહ સ્કૂલ ઓફ મેડિસિનના સહાયક પ્રોફેસર. “અગાઉના વૈજ્ઞાનિક અભ્યાસોથી આપણે જાણીએ છીએ કે વિટામિન ડી એ પરમાણુ હતો જે એન્ટીઑકિસડન્ટ અથવા રોગપ્રતિકારક-સંબંધિત માર્ગોને અસર કરીને અસ્થમાને પ્રભાવિત કરી શકે છે,” તેણીએ ઉમેર્યું.

સંશોધકોએ નોંધ્યું છે કે નીચા લોહીના વિટામિન ડી સ્તરમાં ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણની હાનિકારક શ્વસન અસરો સાથે સિગારેટના ધૂમ્રપાન, રસોઈ, મીણબત્તીઓના સ્રોત અને ધૂમ્રપાન કરતી ધૂમ્રપાનની સંભાવનાઓથી સંબંધિત હતું.

તેનાથી વિપરીત, ઘરોમાં જેમાં સૌથી વધુ ઇન્ડોર વાયુ પ્રદૂષણ છે, બાળકોમાં ઓછા અસ્થમાના લક્ષણો સાથે ઉચ્ચ રક્ત વિટામિન ડી સ્તર સંકળાયેલા હતા. મહત્ત્વપૂર્ણ રીતે, તારણો દર્શાવે છે કે મેદસ્વી બાળકોમાં અસરો સૌથી વધુ ઉચ્ચારવામાં આવે છે, બોસે જણાવ્યું હતું.

“અહીં રમે છે તે ત્રીજા પરિબળને દર્શાવે છે – સ્થૂળતા રોગચાળો – અને અસ્થમાની વ્યક્તિગત સંવેદનશીલતાને ધ્યાનમાં લેતા તે જોખમને પ્રકાશમાં લાવવા માટે મદદ કરે છે.”

જર્નલ ઑફ એલર્જી એન્ડ ક્લિનિકલ ઇમ્યુનોલોજી: ઇન પ્રેક્ટિસમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ પૂર્વ-અસ્તિત્વમાંના અસ્થમાવાળા 120 સ્કૂલના બાળકોમાં ત્રણ પરિબળો – ઘરોમાં વાયુ પ્રદુષણ સ્તર, રક્ત વિટામિન ડી સ્તર અને અસ્થમાના લક્ષણોનું પરીક્ષણ કર્યું છે. એક તૃતીયાંશ બાળકો મેદસ્વી હતા.

“બ્લડ વિટામિન ડી સ્તરો વધારવાનો એક રસ્તો સૂર્યના સંપર્કમાં વધારો કરવાનો છે, પરંતુ તે શહેરી વાતાવરણમાં અથવા ડાર્ક ત્વચા રંગદ્રવ્યવાળા લોકોમાં હંમેશાં શક્ય હોતું નથી,” બોસે જણાવ્યું હતું.

“એક અન્ય માર્ગ ખોરાકયુક્ત સપ્લિમેન્ટ્સ દ્વારા અથવા વિટામિન ડીમાં વધુ ખોરાક કે જે ફેટી માછલી, મશરૂમ્સ અથવા વિટામિન ડી, જેમ કે બ્રેડ, નારંગીનો રસ અથવા દૂધ, સાથે મજબૂત ખોરાકવાળા ખોરાક ખાવાથી થાય છે.”

ભલામણ કરેલી વિડિઓઝ