યુવાનોમાં હાર્ટ એટેક પણ સામાન્ય છે: અભ્યાસ – નાગાલેન્ડ પોસ્ટ

ઇન્ફોટેન્ટેશન

યુવાન પુખ્તોમાં હાર્ટ એટેક પણ સામાન્ય છે: અભ્યાસ

માર્ચ 10 (એજન્સીઓ) | પ્રકાશિત તારીખ: 3/10/2019 12:15:05 PM IST

એક હૃદયરોગનો હુમલો, જે પહેલાંના રોગ તરીકે જાણીતો હતો, હવે 40 વર્ષથી નીચેની ઉંમરના લોકોમાં એકદમ સામાન્ય છે, એક અભ્યાસ શોધે છે.

અભ્યાસમાં 40 વર્ષ અને 40 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના લોકોની સરખામણીમાં હૃદયરોગનો હુમલો ઓછો થયો છે અને તે જોવા મળ્યું છે કે એક યુવાન યુગમાં હૃદયરોગનો હુમલો કરનાર દર્દીઓમાં એકંદર 40 અથવા તેથી નાની ઉંમરનો છે. આ ઉપરાંત, 40 વર્ષથી નીચેના લોકોનું હૃદયનું આક્રમણ વધી રહ્યું છે, જે છેલ્લા 10 વર્ષથી દર વર્ષે 2 ટકા વધી રહ્યો છે. હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટીના એસોસિયેટ પ્રોફેસર રૉન બ્લાન્કસ્ટેને જણાવ્યું હતું કે 40 વર્ષથી ઓછી ઉંમરના કોઈપણ વ્યક્તિને હાર્ટ એટેક આવે છે તે જોવાનું અતિશય દુર્લભ હતું અને આમાંના કેટલાક લોકો હવે 20 અને 30 ની શરૂઆતમાં છે. અગત્યનું, સૌથી ઓછા હૃદયના હુમલામાં બચી ગયેલા લોકોમાં 10 વર્ષથી વધુ ઉંમરના બચી ગયેલા અન્ય હાર્ટ એટેક અથવા સ્ટ્રોકથી મૃત્યુ પામે તેવી શક્યતા છે.

જ્યારે પરંપરાગત જોખમી પરિબળોમાં ડાયાબિટીસ, હાઈ બ્લડ પ્રેશર, ધુમ્રપાન, અકાળ હૃદયના હુમલા અને કૌલેસ્ટરોલનો પારિવારીક ઇતિહાસ, મારિજુઆના અને કોકેઈન સહિતના પદાર્થનો દુરૂપયોગ, યુવાન દર્દીઓમાં હૃદયના હુમલામાં વધારો પાછળનું કારણ વધુ છે. (આઈએનએએસ)

ન્યૂ ઓર્લિયન્સમાં અમેરિકન કોલેજ ઓફ કાર્ડિઓલોજીના 68 મા વાર્ષિક વૈજ્ઞાનિક સત્રમાં તારણો રજૂ કરવામાં આવશે.

અભ્યાસ માટે, સંશોધનકર્તાઓ કુલ 2,097 યુવાન દર્દીઓ સમાવેશ થાય છે.

તેઓએ શોધી કાઢ્યું કે 40 ની નીચેના જૂથમાં વધુ સ્વયંસંચાલિત કોરોનરી ધમની ડિસેક્શન છે – વહાણ દિવાલમાં આંસુ, જે સ્ત્રીઓમાં ખાસ કરીને ગર્ભાવસ્થા દરમિયાન વધુ સામાન્ય હોય છે.

તમાકુ ટાળવા, નિયમિત કસરત, હૃદયની તંદુરસ્ત આહાર, જો જરૂરી હોય તો વજન ઘટાડવું, બ્લડ પ્રેશર અને કોલેસ્ટેરોલનું સંચાલન કરવું, જો જરૂરી હોય તો ડાયાબિટીસને નિયંત્રિત કરવું અને પદાર્થ દુરુપયોગથી દૂર રહેવાની જરૂર છે.