રાષ્ટ્રીય ચૂંટણી: એપ્રિલ 11 થી 19 મે સુધીના 7 રાઉન્ડ, પરિણામો 23 મે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

રાષ્ટ્રીય ચૂંટણી: એપ્રિલ 11 થી 19 મે સુધીના 7 રાઉન્ડ, પરિણામો 23 મે – એનડીટીવી ન્યૂઝ

ચૂંટણી તારીખો 2019 સુનિશ્ચિત: લોકસભાની કાર્યવાહી 3 જૂને સમાપ્ત થાય છે. (પ્રતિનિધિ)

નવી દિલ્હી:

રાષ્ટ્રીય ચૂંટણી 11 એપ્રિલે સાત રાઉન્ડમાં યોજવામાં આવશે અને 23 મેના પરિણામો જાહેર કરવામાં આવશે, એમ ચૂંટણી પંચે રવિવારે જણાવ્યું હતું. 11 એપ્રિલ, એપ્રિલ 19, એપ્રિલ 23, એપ્રિલ 29, મે 6, મે 12 અને 19 મે પર મતદાન યોજાશે.

ઘોષણાત્મક મતદાન કવાયતની શરૂઆતની જાહેરાતથી વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદી ઓફિસમાં બીજો મુદત શોધશે અને વિપક્ષ મજબૂત દળોની સ્થાપના કરવા માટે વિરોધમાં જોડાશે.

ચાર રાજ્યો – આંધ્રપ્રદેશ, સિક્કીમ, અરુણાચલ પ્રદેશ અને ઓડિશામાં પણ ચૂંટણી યોજવામાં આવશે.

“લોકશાહીનું તહેવાર, ચૂંટણી અહીં છે. હું મારા સાથી ભારતીયોને તેમની સક્રિય સહભાગીતા સાથે 2019 ની લોકસભાની ચૂંટણીને સમૃદ્ધ બનાવવા માટે વિનંતી કરું છું. મને આશા છે કે આ ચૂંટણી સાક્ષીઓ ઐતિહાસિક મતદાન કરશે. હું ખાસ કરીને પ્રથમ વખત મતદારોને રેકોર્ડ નંબરોમાં મત આપવા વિનંતી કરું છું.” વડા પ્રધાન મોદીએ ટ્વિટ કર્યું.

ચૂંટણી પંચની શુભકામનાઓ, તે તમામ અધિકારીઓ અને સલામતી કર્મચારીઓ, જે ભારતની લંબાઈ અને પહોળાઈ સુધી, ક્ષેત્રની ચૂંટણીમાં સરળ ચૂંટણીની ખાતરી કરશે. ઘણાં વર્ષોથી ચૂંટણી યોજવા માટે ભારતને ઇસીનો ગર્વ છે.

– નરેન્દ્ર મોદી (@ નારેન્દ્રમોડિ) 10 માર્ચ, 2019

ચૂંટણીઓ માટે ડોઝ અને ડોન્ટની જોડણીની આચાર સંહિતા હવે અમલમાં છે, જેનો અર્થ છે કે સરકાર કોઈ નવી યોજનાની જાહેરાત કરી શકશે નહીં.

વિપક્ષી કૉંગ્રેસે ચૂંટણી પંચ પર આરોપ મૂક્યો હતો કે સરકારે કલ્યાણ યોજનાઓ અને પ્રોજેક્ટ્સ શરૂ કરવા માટે સરકારને સક્ષમ બનાવવાની તારીખોમાં વિલંબ કર્યો છે; એકવાર મોડેલ કોડ ઓફ આચારસંહિતા ચૂંટણીઓની તારીખોમાં કોઈ એક જાહેરાત કરી શકાશે નહીં. કમિશનના સ્રોતોએ દાવાને રદિયો આપ્યો છે.

urv9vg8s

લોકસભાની કાર્યવાહી 3 જૂને સમાપ્ત થાય છે.

મુખ્ય ચૂંટણી કમિશનર સુનિલ અરોરાએ મતદાનની તારીખોની જાહેરાત કરતાં જણાવ્યું હતું કે, ચૂંટણી પંચની ફિક્સિંગ કરતી વખતે તમામ રાજ્ય બોર્ડ અને તહેવારો અને લણણીની મોસમ જેવા પરિબળો ધ્યાનમાં લેવામાં આવે છે.

આશરે 900 મિલિયન મતદારો મતદાન માટે પાત્ર બનશે, 18 થી 19 વર્ષની ઉંમરના 15 મિલિયન લોકો.

2014 માં, વડા પ્રધાન મોદીની ભાજપ ત્રણ દાયકામાં પ્રથમ પક્ષ બની ગઇ હતી અને બહુમતી જીતી હતી. તે લોકસભાની 543 બેઠકોમાંથી 282 બેઠકો જીતી ગયું છે, જ્યાં બહુમતી અંક 272 છે. ભાજપના નેતૃત્વ હેઠળના રાષ્ટ્રીય ડેમોક્રેટિક એલાયન્સ (એનડીએ) દ્વારા 336 બેઠકો જીતી હતી.

કૉંગ્રેસને બે દાયકા પછી સત્તામાંથી બહાર કાઢવામાં આવ્યો હતો અને તે ફક્ત 44 બેઠકો પર જ હતો.

ચૂંટણી સંસ્થાએ જણાવ્યું હતું કે, વિધાનસભાની ચૂંટણીઓ જમ્મુ-કાશ્મીરમાં લોકસભાની ચૂંટણી સાથે નહીં યોજાશે. ભાજપે જૂન મહિનામાં મહેબુબા મુફ્તીની પીપલ્સ ડેમોક્રેટિક પાર્ટી સાથે શાસક જોડાણ બંધ કર્યું ત્યારથી રાજ્ય ગવર્નરના શાસન હેઠળ રહ્યું છે.

અહીં તારીખો છે જ્યારે તમારા રાજ્ય / કેન્દ્રશાસિત પ્રદેશમાં ચૂંટણી યોજાશે

qla8thkg

કેટલાક અભિપ્રાય મતદાન 2014 થી ભાજપ માટે સમર્થન આપવાનું સૂચન કરે છે. કૉંગ્રેસ ડિસેમ્બરમાં ત્રણ મુખ્ય રાજ્ય ચૂંટણી વિજયો જીત્યા પછી પાર્ટીને ખાસ કરીને મુશ્કેલ પડકારનો સામનો કરવો પડ્યો હોવાનું કહેવામાં આવે છે, જે હિન્દી હાર્ટલેન્ડમાં લગભગ ભાજપના કોર સપોર્ટ બેઝમાં જાય છે. અડધા અબજ મતદારો.

થોડા અઠવાડિયા પહેલા, નોકરીઓની તંગી, ખેડૂતોની તકલીફ અને શાસક પક્ષની લોકપ્રિયતાને દબાવીને જોવામાં આવી હતી. પરંતુ પુલવામા આતંકવાદી હુમલા બાદ પાકિસ્તાનમાં ભારતની હવાઈ હુમલા બાદ, પાકિસ્તાન આધારિત જૂથોમાંથી આતંકવાદને મજબૂત પ્રતિસાદ દર્શાવતા, ભાજપના કેટલાક નેતાઓએ પાર્ટીના ટેકામાં વેગ વિશે વાત કરી. કૉંગ્રેસ અને અન્ય વિપક્ષી પક્ષોએ ભાજપ પર હિટ કરી દીધી છે, જેણે મતો માટે સશસ્ત્ર દળોનો શોષણ કરવાનો આરોપ મૂક્યો છે.