આ રીતે એચપીવી વાયરસ કેન્સરનું કારણ બની શકે છે – કોસ્મોપોલીટન.કોમ

આ રીતે એચપીવી વાયરસ કેન્સરનું કારણ બની શકે છે – કોસ્મોપોલીટન.કોમ

2008 થી, એચપીવી રસી યુકેમાં 12 થી 18 વર્ષની ઉંમરના યુવા સ્ત્રીઓ માટે ઉપલબ્ધ છે ( 12 અને 13 વર્ષના છોકરાઓ સાથે આ વર્ષના અંતથી જૅબ માટે પાત્ર બનવાની અપેક્ષા છે ).

રસીકરણ એ એક અગત્યનું છે, કારણ કે તે માનવ પેપિલોમાવાયરસ (એચપીવી) સામે લૈંગિક રીતે સંક્રમિત ચેપ સામે રક્ષણ આપે છે જે વિવિધ પ્રકારનાં કેન્સરનું કારણ બની શકે છે.

તે બધા પ્રકારના ડરામણી અવાજ હોવા છતાં, તે હોવું જરૂરી નથી. દરેક પાંચમાં ચાર (80%) લોકોને તેમના જીવનમાં અમુક સમયે એચપીવી મળશે, અને મોટાભાગના લોકોને ક્યારેય ખબર પડશે નહીં કે તેઓએ તે મેળવ્યું છે. 100 થી વધુ પ્રકારનાં એચપીવી છે અને મોટાભાગના લોકો ચિંતા કરવાની કશું જ નથી.

પરંતુ વાયરસના કેટલાક પ્રકારો કેન્સરનું કારણ બની શકે છે. સૌથી સામાન્ય રીતે સર્વાઇકલ કેન્સર છે , જેમાં 99.7% કિસ્સાઓમાં એચપીવી દ્વારા થાય છે. તે કદાચ ઓછું જાણીતું છે, તેમ છતાં, એચપીવી પણ યોનિમાર્ગ , ગુદા , પેનીઇલ અને કેટલાક પ્રકારના મોં અને ગળાના કેન્સર જેવી કેન્સરનું કારણ બની શકે છે.

તેથી કેટલાક કિસ્સાઓમાં મુખ્યત્વે હાનિકારક વાયરસ કેન્સરમાં કેવી રીતે દેખાય છે? કેન્સર રિસર્ચ યુકેની કારિસ બેટ્સ અમને તેની સાથે વાત કરે છે.

“એચપીવી એ એક સામાન્ય વાયરસ છે જે મોટાભાગના લોકો લૈંગિક સક્રિય હોય છે તેમના જીવનમાં અમુક સમયે હશે. એચપીવી હોવાનો અર્થ એ નથી કે તમને ચોક્કસપણે કેન્સર થઈ શકે છે કે નહીં,” તેણી કહે છે.

“મોટાભાગના સમયે ચેપ કોઈ પણ નુકસાન પહોંચાડ્યા વિના ચેપ લગાડે છે, પરંતુ વાયરસના કેટલાક ઊંચા જોખમો માટે, ચેપ જે દૂર નથી થતો તે ડીએનએ નુકસાનનું કારણ બની શકે છે જે કેન્સર તરફ દોરી શકે છે.

This is how the HPV virus can cause cancer
એચપીવી વાયરસ જેવો દેખાય છે

ગેટ્ટી છબીઓ

એચપીવીના 13 ઉચ્ચ જોખમો છે જે સર્વિકલ કેન્સરનું કારણ બને છે, અને આ તે છે જે ગર્ભાશયની તપાસને હાજરી આપવા માટે મહત્વપૂર્ણ બનાવે છે. આ વર્ષે, ઇંગ્લેન્ડમાં સર્વિકલ સ્ક્રિનિંગ્સ ‘એચપીવી પ્રાથમિક તપાસ’ બનશે (વેલ્સ પહેલાથી જ છે, અને સ્કોટલેન્ડ આગામી વર્ષે અનુસરશે) જેનો અર્થ છે કે ડોકટરો એચપીવી માટે તમારા નમૂનાનું પ્રથમ પરીક્ષણ કરશે.

જો તમને એચ.પી.વી. ની જાતિઓમાંથી એક મળી આવે છે કે જે સર્વિકલ કેન્સર માટેના ઊંચા જોખમ તરીકે ઓળખાય છે, તો તમે સર્વિકલ કેન્સર વિકસાવવા માટે સૈદ્ધાંતિક રૂપે અસુરક્ષિત છો, તેથી તમારા સર્વિક્સમાંથી લેવામાં આવતી કોષો કોઈપણ અસાધારણતા માટે વિશ્લેષણ કરવામાં આવશે. જો તમને એચપીવી ન મળ્યું હોય, તો ડોકટરો તમારા સર્વિકલ કોશિકાઓ પર નજર રાખશે નહીં, કારણ કે એચ.પી.વી વગર સર્વાઇકલ કેન્સર મેળવવા માટે તમારા માટે લગભગ અશક્ય છે.

તમે અહીંના બધા પર વધુ વાંચી શકો છો, પરંતુ યાદ રાખવાની મુખ્ય વસ્તુ એ છે કે જ્યારે તમે તેના માટે આમંત્રિત હો ત્યારે તમારા સર્વિકલ સ્ક્રીનિંગમાં હાજરી આપવી મહત્વપૂર્ણ છે . એકવાર તમે 25 વળો, એકવાર તમે સ્ક્રીનિંગ માટે દર ત્રણ વર્ષે આમંત્રિત થશો. સ્ક્રિનિંગ્સ પૂર્વ-કેન્સરવાળા કોશિકાઓને પસંદ કરી શકે છે, જે કેન્સરને વિકાસથી અટકાવવા માટે બાળી શકાય છે.

તેથી ખાતરી કરો કે તમે જાઓ છો . તે શાબ્દિક તમારા જીવન બચાવી શકે છે.


Instagram પર કેટ અનુસરો.