ઇન્ફ્લુએન્ઝા રોગચાળા અનિશ્ચિત અને અનિવાર્ય છે: ડબલ્યુએચઓ – ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન

ઇન્ફ્લુએન્ઝા રોગચાળા અનિશ્ચિત અને અનિવાર્ય છે: ડબલ્યુએચઓ – ડાઉન ટુ અર્થ મેગેઝિન

આરોગ્ય

આર્થિક વૈશ્વિકીકરણ, શહેરીકરણ અને ગતિશીલતાને ધ્યાનમાં રાખીને, આગામી રોગચાળો વધુ ઝડપથી અને ઝડપથી ફેલાશે, એમ નવી રિપોર્ટ કહે છે

ઈન્ફલ્યુએન્ઝા (ફલૂ) 200 9 માં એક રોગચાળા તરીકે ઓળખાતી હતી, જે 1-4 લાખ લોકોના મોતને આભારી છે, તે હજી પણ વૈશ્વિક ચિંતાનું કારણ છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઇઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) મુજબ, વૈશ્વિક સ્તરે દર વર્ષે 1 અબજ કેસ સપાટી પર આવે છે, જેના કારણે 2-6 લાખ મૃત્યુ થાય છે.

નવી વૈશ્વિક વ્યૂહરચના (2019-30) બહાર પાડતા, ડબ્લ્યુએચઓએ ચેતવણી આપી હતી કે આગામી રોગચાળા ક્યારે થઈ શકે તેની આગાહી કરવી લગભગ અશક્ય છે. “જોકે આગામી રોગચાળા ક્યારે થઈ શકે તેની આગાહી કરવી અશક્ય છે, તેની બનાવટ અનિવાર્ય છે, અને આ વ્યૂહરચનાની સમયરેખા દરમિયાન સારી રીતે થઈ શકે છે. આર્થિક વૈશ્વિકીકરણ, શહેરીકરણ અને ગતિશીલતાને ધ્યાનમાં રાખીને, આગામી રોગચાળો વધુ ઝડપથી અને ઝડપથી ફેલાશે અને તે નોંધપાત્ર અવરોધ તરફ દોરી શકે છે. ”

ફ્લુનેટ મુજબ, ડબ્લ્યુએચઓ ગ્લોબલ ઇન્ફ્લુએન્ઝા સર્વેલન્સ અને રિસ્પોન્સ સિસ્ટમ (જીઆઈએસઆરએસ) પ્રયોગશાળાઓએ ફેબ્રુઆરી 4, 2019 અને 17 ફેબ્રુઆરી, 2019 ની વચ્ચે 2,20,347 કરતા વધારે નમૂનાઓનો પરીક્ષણ કર્યો હતો. આમાંથી, 74,302 ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાયરસ માટે સકારાત્મક પરીક્ષણ – 73,225 (98.6 ટકા) ) ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ અને 1,077 (1.4 ટકા) ઈન્ફલ્યુએન્ઝા બી કેસ હતા.

ઉપ-ટાઇપ કરેલ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ વાયરસ, 19,600 (65.2 ટકા) ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ (એચ 1 એન 1) અને 10,447 (34.8 ટકા) ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ (એચ 3 એન 2) હતા. ઇન્ફ્લુએન્ઝા A H3N2 ચેપ ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ એચ 1 એન 1 અથવા બી કરતાં વધુ તીવ્ર હતા, તાવ, લ્યુકોપેનિયા અથવા સફેદ રક્ત કોશિકાના અભાવ અને સી-પ્રતિક્રિયાશીલ પ્રોટીન – જે રકમ લોહીના પ્રવાહમાં બળતરા (ચેપ) ની માત્રાને માપે છે. સી-રીએક્ટીવ પ્રોટીનની માત્રા વધુ ચેપ છે.

જ્યાં સુધી ભારત ચિંતિત છે, ફ્લુનેટ કહે છે, તે સ્ટ્રેઇન ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એ (એચ 1 એન 1) છે જેણે મોટાભાગના કેસો માટે જવાબદાર છે – જે ફેબ્રુઆરી 2019 ના ત્રીજા સપ્તાહમાં ટોચ પર છે.

અહેવાલમાં જણાવાયું છે કે આ રોગ સામે રોગપ્રતિકારક શક્તિ બનાવવા માટે રસીકરણ એ સૌથી અસરકારક સાધન હતું, પરંતુ રસીનું વિતરણ અત્યંત અવ્યવસ્થિત રહ્યું હતું. “તાજેતરના આંકડા દર્શાવે છે કે વૈશ્વિક વસ્તીના 47 ટકા (એટલે ​​કે ડબ્લ્યુએચઓ પૂર્વીય ભૂમધ્ય પ્રદેશ, દક્ષિણપૂર્વ એશિયા પ્રદેશ અને આફ્રિકન પ્રદેશના દેશોના નિવાસીઓ) માત્ર વિતરિત રસીના 5 ટકા જ પ્રાપ્ત થયા હતા,” અહેવાલ કહે છે.

તે એ હકીકત પણ દર્શાવે છે કે રસીના ઉત્પાદન માટે વપરાતી વર્તમાન તકનીકી લગભગ પાંચ-છ મહિનામાં લે છે. દુર્ઘટનાના કિસ્સામાં, 200 9 માં આ કેસની જેમ, તે એક મોટી પડકાર તરીકે ઉભરી આવી હતી કારણ કે માંગ પુરવઠાની તુલનામાં ઘણી દૂર હતી.

“આ વર્તમાન ઉત્પાદન ક્ષમતાઓ અને તકનીકીઓ (એટલે ​​કે સેલ-આધારિત, રિકોમ્બિનન્ટ અને જોડાયેલ રસીઓ) ને વૈવિધ્યીકરણ અને ઑપ્ટિમાઇઝ કરવાની જરૂરિયાત પર ભાર મૂકે છે અને નવી રસી માંગે છે જે મજબૂત, વિસ્તૃત અને લાંબા સમય સુધી ચાલતી સુરક્ષા પ્રદાન કરે છે અને વધુ ઝડપથી ઉત્પાદન કરી શકાય છે.” અહેવાલ.

એન્ટિવાયરલ દવાઓ – જે ડબ્લ્યુએચઓ મુજબ બીજા ક્રમનું સૌથી મહત્વનું હસ્તક્ષેપ છે – તે પુરવઠામાં પણ ટૂંકા છે. મોસમી ઈન્ફલ્યુએન્ઝા માટે એન્ટિવાયરલ દવાઓનો વર્તમાન વૈશ્વિક ઉપયોગ ઓછો છે, આમ વર્તમાન પુરવઠો અને વધવાની ક્ષમતાને મર્યાદિત કરે છે.

2009 ના રોગચાળા દરમિયાન WHO એ ઘોષણા કરી કે ઘોષણાના એક મહિનાની અંદર જ 72 દેશોએ 2.4 મિલિયન એન્ટિવાયરલ દવાઓના વિતરણની શરૂઆત કરી ત્યારે એન્ટિવાયરલ દવાઓ ખાસ કરીને પ્રારંભિક મહિના દરમિયાન રોગચાળા દરમિયાન અગ્રણી ભૂમિકા ભજવે છે.

ઈન્ફલ્યુએન્ઝાના રોગચાળાના દેખરેખની પણ જરૂર છે. “ડબ્લ્યુએચઓ જીઆઈએસઆરએસ સાથે ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાયરસ અંગેની માહિતી વહેંચતા સભ્ય રાષ્ટ્રોની સંખ્યા 2017 માં વધીને 130 થઈ ગઈ છે. જોકે, સભ્ય સદસ્યોની સંખ્યા પ્રયોગશાળા અને રોગવિજ્ઞાનવિષયક ડેટાને વહેંચતી સંખ્યામાં વધારો થયો છે, 31 ટકા અને 58 ટકા સભ્ય રાજ્યોએ નિયમિત રૂપે ડેટા શેર કર્યો નથી 2016-2017 દરમિયાન અનુક્રમે ફ્લુનેટ અને ફ્લુઇડ (વૈશ્વિક ડેટા શેરિંગ પ્લેટફોર્મ), “અહેવાલ કહે છે.

“કેટલાક દેશોમાં હજુ પણ નવલકથા ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાઇરસને શોધી કાઢવાની ક્ષમતા અભાવ છે, જે ઇન્ટરનેશનલ હેલ્થ રેગ્યુલેશન્સ (આઇએચઆર) (2005) કોર ક્ષમતાઓમાં એક મુખ્ય ઘટક છે. રોગનિવારક સંભવિતતા સાથે ઈન્ફલ્યુએન્ઝા વાયરસના ચોક્કસ, ચાલુ જોખમ મૂલ્યાંકન માટે ડેટા અને વાયરસની ઝડપી અને સમયસર વહેંચણીમાં સુધારા કરવાની જરૂર છે, “તે ઉમેરે છે.

નવી વ્યૂહરચનાના ભાગ રૂપે, ડબ્લ્યુએચઓએ મલ્ટિ-સ્ક્વેન્ડેડ પહેલની જાહેરાત કરી. આમાંથી એક ઈન્ફલ્યુએન્ઝા રોકથામ અને નિયંત્રણ નીતિઓનો વિસ્તરણ છે. આ હેતુ પૂરા કરવા માટે, ડબ્લ્યુએચઓ રાષ્ટ્રીય મોસમી રોગપ્રતિકારક નીતિઓ વિકસાવવા માટે પુરાવા આધારિત રોગપ્રતિકારક અને સારવાર નીતિઓ અને સહાયક દેશોને અમલમાં મૂકવા માટે પીચ કરે છે.

તે નિવારણ અને નિયંત્રણ કાર્યક્રમોમાં બિન-ફાર્માસ્યુટિકલ (એનપીઆઇ) હસ્તક્ષેપને જે કહે છે તેના એકીકરણ વિશે પણ વાત કરે છે. એનપીઆઈમાં લોકોને હાથ ધોવા અથવા ચહેરાના માળા વગેરેનો ઉપયોગ કરીને વ્યક્તિગત પહેલ વિશે લોકોને શિક્ષિત કરવાનો સમાવેશ થાય છે.

નવી વ્યૂહરચના રોગનિવારક સજ્જતાને મજબૂત કરવા માટે સભ્ય રાજ્યોને પણ વિનંતી કરે છે. તે દેશોને ત્રણ બાબતોમાં સંશોધનને મજબૂત બનાવવા માટે નિર્દેશ કરે છે – નવલકથા નિદાન, નિવારણ પદ્ધતિઓ તેમજ ઇન્ફલ્યુએન્ઝાની અસરને ચલાવતી વાયરસ લાક્ષણિકતાઓ અને હોસ્ટ પરિબળોને સમજવું.

વિવિધ વ્યૂહરચનાઓ અમલમાં મૂકવા માટે, અહેવાલમાં પાંચ ચાવીરૂપ ‘અધિકારીઓ’ ઓળખવામાં આવે છે. કેન્દ્રમાં, વૈશ્વિક ઈન્ફલ્યુએન્ઝા એસેટ્સ અને વ્યૂહરચનાઓ જેમ કે જીઆઈએસઆરએસ વગેરે, ઉદ્યોગ અને નાગરિક સમાજ જૂથો, વૈશ્વિક ભાગીદારી અને ડબ્લ્યુએચઓ દ્વારા અનુસરવામાં આવતા દેશો એ છે કે તમામ પ્રયત્નો પૈસા માટે મૂલ્ય ધરાવે છે.

અમે તમારી પાસે એક અવાજ છે; તમે અમને ટેકો આપ્યો છે. એકસાથે અમે પત્રકારત્વનું નિર્માણ કરીએ છીએ જે સ્વતંત્ર, વિશ્વસનીય અને નિર્ભય છે. તમે દાન કરીને વધુ મદદ કરી શકો છો. આનો અર્થ એ છે કે તમે ગ્રાઉન્ડ પરથી સમાચાર, દ્રષ્ટિકોણ અને વિશ્લેષણ લાવવાની અમારી ક્ષમતા માટે ઘણું બધું કરો છો જેથી અમે એકસાથે ફેરફાર કરી શકીએ.

આગળની વાર્તા