6 મહિનામાં ડીઆરસી ઇબોલા ફાટી નીકળવાનો ડબ્લ્યુએચઓનો પ્રયાસ – નવી દિલ્હી ટાઇમ્સ

6 મહિનામાં ડીઆરસી ઇબોલા ફાટી નીકળવાનો ડબ્લ્યુએચઓનો પ્રયાસ – નવી દિલ્હી ટાઇમ્સ

વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) ના વડાએ જણાવ્યું છે કે પૂર્વ ડેમોક્રેટિક રિપબ્લિક ઑફ કોંગો (ડીઆરસી) માં ઇબોલા ફાટી નીકળવાથી છ મહિનામાં અંત લાવી શકાય છે, જો બધું જ યોજના પ્રમાણે જાય. ડીઆરસી મંત્રાલયના આરોગ્ય મંત્રાલયના તાજેતરના આંકડાઓએ 9 27 માં ઇબોલાના કેસોની સંખ્યામાં 584 મૃત્યુનો સમાવેશ કર્યો હતો.

ડબ્લ્યુએચઓના ડિરેક્ટર-જનરલ ટેડ્રોસ અહહોનમ ગેહેબ્રેયસસે સ્વીકાર્યું હતું કે આગળ પડતા કોઈપણ પડકારો એબોલા વાયરસના પ્રસારને નિયંત્રિત કરવામાં અત્યાર સુધી પ્રાપ્ત થયેલા લાભો પૂર્વવત્ કરી શકે છે.

પરંતુ તેમણે જણાવ્યું હતું કે કોંગોના ઉત્તર કિવુ અને ઇટુરી પ્રાંતોમાં ઇબોલા ફેલાવાને છ મહિનામાં બંધ કરી શકાય એમ માનવા માટે પૂરતી પ્રગતિ કરવામાં આવી છે.

તેમણે જણાવ્યું હતું કે ઉત્તર કિવુ પ્રાંતના બેની, મંગિના, કોમાંડા અને ઓઇકામાં ઇબોલા વાયરસનું પ્રસારણ બંધ કરવામાં આવ્યું છે.

“તે દેશના અન્ય ભાગોમાં ફેલાયો નથી, અને તે પાડોશી દેશોમાં ફેલાયો નથી. મને લાગે છે કે કોઈ પણ સંમત થઈ શકે છે કે આ એક હકીકત છે અને કંઈક કે જે આપણે કહી શકીએ છીએ તે સારા સમાચાર છે. અને બીજું તે માત્ર એટલું જ નહીં કે તે ફેલાતું નથી, તે વાસ્તવમાં કરાર કરે છે, “ટેડ્રોસે જણાવ્યું હતું.

ડબ્લ્યુએચઓ અહેવાલ આપે છે કે ઇબોલા દ્વારા અસરગ્રસ્ત 28 સમુદાયોમાંથી 11 માં વાયરસનો સમાવેશ કરવામાં આવ્યો છે. જાન્યુઆરીથી, તે કહે છે કે દર સપ્તાહે નોંધાયેલા નવા કેસોની સંખ્યામાં 50 કેસોની સરેરાશથી 25 જેટલી ઘટાડો થયો છે.

તેમ છતાં, ટેડ્રોસે કહ્યું પડકારો રહે છે. તેમણે જણાવ્યું હતું કે સલામતી એ નંબર 1 ચિંતાનો વિષય છે, જેમાં સશસ્ત્ર જૂથો કાત્વા અને બ્યુટ્બોમાં ગંભીર ખતરો ધરાવે છે, જે આ રોગના હાલના કેન્દ્ર છે.

ત્રણ અઠવાડિયા પહેલા, કાટવા અને બ્યુત્મ્બોમાં સારવાર કેન્દ્રો પર હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો, અને બૂટેમ્બોમાં સુવિધા ગયા સપ્તાહે ફરીથી હુમલો કરવામાં આવ્યો હતો જ્યારે ડબ્લ્યુએચઓ ચીફ આ પ્રદેશની મુલાકાત લેતો હતો.

ટેડ્રોઝે જણાવ્યું હતું કે સમુદાયોનો વિશ્વાસ મેળવવાની બીજી મોટી પડકાર છે. તેઓ સ્વાસ્થ્ય કર્મચારીઓ દ્વારા કરવામાં આવતી માગણીઓ અંગે વારંવાર શંકાસ્પદ છે જે તેમના પરંપરાગત સિદ્ધાંતો સામે જાય છે.

ડબ્લ્યુએચઓના વડાએ જણાવ્યું હતું કે ઇબોલા ફાટી નીકળવા માટે છ મહિનાનો સંભવિત ધ્યેય છે. જો કે, તેમણે ઉમેર્યું હતું કે કોઈપણ સંભાવના માટે ડબ્લ્યુએચઓ તૈયાર કરવામાં આવે છે, અને જો લક્ષ્ય ચૂકી જાય, તો એજન્સી ઇબોલા રોગચાળાને સમાપ્ત કરવા સુધી આ પ્રદેશમાં તેનું કાર્ય ચાલુ રાખશે.

ક્રેડિટ: વૉઇસ ઑફ અમેરિકા (વીઓએ)

સંબંધિત