આઈપીએલના કેપ્ટન રિપોર્ટ કાર્ડ: એમ.એસ. ધોની, રોહિત શર્માની ટોચની યાદી; વિરાટ હજુ સુધી એક માર્ક – ફ્રી પ્રેસ જર્નલ બનાવશે

આઈપીએલના કેપ્ટન રિપોર્ટ કાર્ડ: એમ.એસ. ધોની, રોહિત શર્માની ટોચની યાદી; વિરાટ હજુ સુધી એક માર્ક – ફ્રી પ્રેસ જર્નલ બનાવશે

આગામી ભારતીય પ્રીમિયર લીગ (આઈપીએલ) વધુ રસપ્રદ બનશે કારણ કે તે ખૂબ જ રાહ જોઈ રહેલા વર્લ્ડ કપ પહેલા જ રમશે. શરૂઆતથી જ, ટુર્નામેન્ટમાં ટીમોની આગેવાની હેઠળના વિવિધ કેપ્ટન જોવા મળ્યા છે. જ્યારે કેટલાક ઝાંખા પડી ગયા, ત્યારે થોડા લોકોએ હાઈપ જાળવી રાખવામાં સફળતા મેળવી. 2018 માં, પ્રશંસકોમાં વધુ રસ હતો, ‘કેપ્ટન કૂલ’ એમએસ ધોની કેપ્ટન તરીકે પુનરાગમન કરી રહ્યો હતો.

અહીં આઈપીએલ 2019ના કેપ્ટનનો અત્યાર સુધી કેવી રીતે દેખાવ થયો તે એક નજર છે

રોહિત શર્મા (એમઆઈ) (2011 થી પ્રસ્તુત)

રેટિંગ: સારું

મુંબઇના રોહિત શર્માએ 2011 માં માસ્ટર બ્લાસ્ટ સચિન તેંડુલકર તરફથી મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ (એમઆઈ) નો હવાલો સંભાળ્યો હતો. ત્યારથી, ફ્રેન્ચાઇઝ માટે ફરી નજર રાખવામાં આવી હતી કારણ કે તેઓ આઇપીએલ ટ્રોફી ટ્રીસ (2013, 2015 અને 2017) જીતી શક્યા છે. રોહિતને બોલરોના કેપ્ટન તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તે બેટ્સમેન તરીકે પણ સુસંગત રહ્યો છે. એમઆઈએ જોડાયા ત્યારથી, તે એક ઓપનર છે, રોહિતે કોઈ 3 અથવા કેટલીક વખત નંબર 4 પર બેટિંગ કરી છે.

એમએસ ધોની (સીએસકે) (200 થી અત્યાર સુધી)

રેટિંગ: ખૂબ સારું

એએફપી ફોટો / અરુણ સંકર

થાલા વિશે શું કહેવું! એમએસ ધોનીની આગેવાની હેઠળની સીએસકે હંમેશાં ટોચની ચારમાં સ્થાન મેળવ્યું છે અને આઇપીએલની ફાઇનલમાં તેને 7 વખત જીત્યું છે અને તે ત્રણ વાર જીત્યું છે. Skipper MS Dhoni એ ટીમની ચાવી છે. પાછલા વર્ષે, સીએસકે લીગ પોસ્ટ સસ્પેન્શન પાછો ફર્યો, જેમાં ધોની ફરી બાજુ તરફ આગળ વધી ગયો. થાલાએ ચાહકોને તેના ત્રીજા ટાઇટલ તરફ માર્ગદર્શન આપીને વધુ યાદગાર બનાવ્યા. ધોની 150 આઈપીએલ સાથે આઈપીએલનો સૌથી સફળ કપ્તાન છે.

વિરાટ કોહલી (આરસીબી) (2013-હાલમાં)

રેટિંગ: સરેરાશ

મેચ દરમિયાન આરસીબીના કેપ્ટન વિરાટ કોહલી પીચ પર છે. / એએફપી ફોટો / મંજુનાથ કિરણ / ગેટ્યુઉટ

ટીમ ઇન્ડિયાના સુકાની અને ‘રન મશીન’, વિરાટ કોહલી ફરીથી પ્રથમ સ્થાને ઉદ્દેશીને 2019 માં ટીમની આગેવાની લેશે. ડીએલ વેટોરીમાંથી હરાવીને 2013 પછી કોહલી આરસીબીનું નેતૃત્વ કરી રહી છે. એક સુકાની તરીકે, કોહલીને આઈપીએલમાં સૌથી વધુ સદીઓ ફટકારવાનો રેકોર્ડ છે, જેમાં 4 રમાતા ટન છે. કોહલીએ 2016 માં રન-યૂનને 900 રન બનાવ્યા હતા, જ્યાં તેની બાજુએ રનર-અપ પોઝિશન અપનાવી હતી.

કેન વિલિયમ્સન (એસઆરએચ) (2018 થી અત્યાર સુધી)

રેટિંગ: સારું

એએફપી ફોટો / નોહ સેલેમ / ગેટ્યુઉટ

કિવી વિક્રમ ધારક, કેન વિલિયમ્સનને 2016 ની વિજેતા ટીમના સુકાની તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યા હતા, જ્યારે નિયમિત સુકાની ડેવિડ વોર્નરને બૅટ-સ્કેમ્પરિંગ કૌભાંડ બાદ પ્રતિબંધ મૂકવામાં આવ્યો હતો. નવા ક્રમાંકિત કેપ્ટનએ તેની બાજુ ફાઇનલ્સ તરફ દોરી અને કપ્તાન પોતે મોસમના સૌથી વધુ રન-સ્કોરર (737) હતા.

દિનેશ કાર્તિક (કેકેઆર) (2018)

રેટિંગ: સરેરાશ

એએફપી ફોટો / દિબીંગશુ સરકારી / ગેટ્યુઉટ

ગૌતમ ગંભીરે ફ્રેન્ચાઇઝમાં રહેવાની ના પાડી ત્યારે બોલિવૂડના સ્ટાર શાહરૂખ ખાનની માલિકીની કોલકાતા નાઈટ રાઈડર્સ (કેકેઆર) દિનેશ કાર્તિકને તેના સુકાની તરીકે નિયુક્ત કરવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે તે ગયા વર્ષે આશ્ચર્યજનક બન્યું હતું. જ્યારે ઘોષણા કરવામાં આવી, ત્યારે ઘણા લોકોએ આ હિલચાલ પર પ્રશ્ન કર્યો પરંતુ કાર્તિકે વિવેચકોને ખોટી સાબિત કરી અને તેજસ્વી પ્રદર્શન કર્યાં, જેના કારણે મુંબઈ ઇન્ડિયન્સને હરાવીને સેમિ-ફાઇનલમાં પ્રવેશ કર્યો.

અજિંક્ય રહાણે (આરઆર) (2018)

રેટિંગ: સરેરાશ

એએફપી ફોટો / દિબીંગશુ સરકારી / ગેટ્યુઉટ

બૉલ-ટેમ્પરિંગ પ્રતિબંધને લીધે સ્ટીવ સ્મિથ અનુપલબ્ધ હોવાથી, રાજસ્થાન રોયલ્સે (આરઆર) રાહજેને બાજુ તરફ દોરી લીધી. સ્મિથની શરૂઆતથી રોયલ્સમાં જોડાવાની શક્યતા સાથે, ત્યાં ઘણી શક્યતા છે કે રહાણેને કેપ્ટનની જવાબદારીમાંથી મુકત કરવામાં આવશે. જો કે, 2018 માં, રહાણેએ તેના નિર્ણય-નિર્માણ અને વ્યૂહથી ખૂબ જ પ્રભાવિત થયા હતા અને ફ્રેન્ચાઇઝ રહાણે (કેપ્ટન તરીકે) સાથે તેમની કપ્તાન કુશળતાને વધુ પ્રભાવિત કરવા આગળ વધી શક્યો હતો.

રવિચંદ્રન અશ્વિન (કેક્સિપ) (2018)

રેટિંગ: સરેરાશ

કિંગ્સ ઈલેવન પંજાબ ક્રિકેટર રવિચંદ્રન અશ્વિન 2018 ની આઈપીએલ મેચ દરમિયાન. / એ.એફ.પી. ફોટો / પનિત પેરાન્જે / ગેટ્યુઉટ

કોઈએ વિચાર્યું હોત કે અશ્વિન આઇપીએલની ટીમનું નેતૃત્વ કરશે. ટુર્નામેન્ટની શરૂઆતથી, અશ્વિન ધોની (સીએસકે) હેઠળ રમ્યા હતા અને સુરેશ રૈના તેમના ડેપ્યુટી તરીકે નિયુક્ત થયા હતા, તેથી અશ્વિન કેપ્ટન બનવા અંગે કોઈ પ્રશ્ન નહોતો. પરંતુ 2018 માં કિંગ્સ ઈલે પંજાબ (કેએક્સઆઈપી) દ્વારા પસંદગી કરવામાં આવી ત્યારે ફ્રેન્ચાઇઝે ઝડપથી તેને કેપ્ટન તરીકે જાહેર કરી.

તેમ છતાં તે સાથીને યોગ્ય રીતે દોરી શક્યો ન હતો, પણ તેને આ વર્ષે બીજી તક મળી શકે છે.