ભંગાણવાળા ઇથોપિયન જેટે વિનાશ કરતાં પહેલાં ઝડપથી ચઢી જવાની પરવાનગી માંગી: રિપોર્ટ – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

ભંગાણવાળા ઇથોપિયન જેટે વિનાશ કરતાં પહેલાં ઝડપથી ચઢી જવાની પરવાનગી માંગી: રિપોર્ટ – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

એરિયા ટ્રાફિક કંટ્રોલ રેકોર્ડીંગને સાંભળનારા સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, ઇથિઓપિયન એરલાઇન્સ ફ્લાઇટ 302, જેમાં 157 લોકોની હત્યા કરવામાં આવી હતી, વિમાનની સમસ્યાની જાણ કરતાં પહેલાં ટેક-ઑફ થયા પછી અસામાન્ય રીતે ઊંચી ગતિ હતી અને ઝડપથી ચઢી જવાની પરવાનગી માંગી હતી.

બોઇંગ 737 મેક્સની કોકપીટથી અવાજને દરિયાઇ સ્તરથી 14,000 ફીટ ઉપર ચઢી જવાની વિનંતી કરવામાં આવી હતી – એરપોર્ટથી આશરે 6,400 ફીટ – તાત્કાલિક પાછા ફરવા માટે પૂછતા પહેલા, સ્રોતએ નામ જાહેર ન કરવાની શરતે રોઈટર્સને કહ્યું હતું કારણ કે રેકોર્ડિંગ ચાલુ તપાસનો ભાગ છે. .

વિમાન 10,800 ફૂટ રડારથી ગાયબ થઈ ગયું.

“તેમણે જણાવ્યું હતું કે તેઓ ફ્લાઇટ નિયંત્રણ સમસ્યા હતી. તેથી જ તે ચઢી જઇ રહ્યો હતો, “સૂત્રોએ ઉમેર્યું હતું કે, ચોક્કસ સમસ્યાને લગતી કોઈ વિગતો આપવામાં આવી ન હતી અને અવાજ નર્વસ લાગ્યો.

નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે પાયલોટ સામાન્ય રીતે દાવપેચ માટે માર્જિન મેળવવા અને કોઈપણ મુશ્કેલ ભૂપ્રદેશ ટાળવા માટે જમીન નજીકની સમસ્યાઓ અનુભવીને ચઢી જવાનું કહે છે. અડિસ અબાબા ટેકરીઓથી ઘેરાયેલો છે અને તરત જ ઉત્તર તરફ, એન્ટોટો પર્વતો છે.

ધ ન્યૂયોર્ક ટાઈમ્સે અહેવાલ આપ્યો કે કેપ્ટન યેરેડ ગેટક્યુની વૉઇસ રેકોર્ડિંગ પર હતી પરંતુ રોઈટર્સનો સ્રોત તેના અવાજથી અથવા પ્રથમ અધિકારી અહમદ નૂર મોહમ્મદ નુરની વાતથી પરિચિત ન હતો કે તે કોણ બોલી રહ્યો છે તે ચકાસવા માટે. જો કે, તે સમગ્ર અવાજ સમાન હતો, તેમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

યુ.એસ. ફેડરલ એવિએશન એડમિનિસ્ટ્રેશનએ બુધવારમાં 737 મેક્સની જમીન પરના અન્ય દેશોનું અનુસરણ કર્યું હતું, જે સેટેલાઇટ ડેટા અને દ્રશ્યના પુરાવા દર્શાવે છે જેણે ઇન્ડોનેશિયાના ઓક્ટોબરના સિંહ એર ક્રેશ સાથે “સમાન ભાગીદારીની શક્યતા” દર્શાવી હતી અને 189 લોકોની હત્યા કરી હતી.

શનિવારે, તપાસકર્તાઓએ કોકપીટ વૉઇસ રેકોર્ડરનો અભ્યાસ કરવાનું શરૂ કર્યું. ફ્લાઇટ ડેટા રેકોર્ડરની સાથે, ઇથિઓપિયન સત્તાવાળાઓ, બોઇંગની ટીમો, અને યુ.એસ. અને ઇયુ ઉડ્ડયન સલામતી સત્તાવાળાઓ દ્વારા માહિતીનું મૂલ્યાંકન ક્રેશનું કારણ નક્કી કરવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવશે.

હાઇ સ્પીડ, નિષ્ફળ ક્લાઇમ્બ

ઇથોપિયન ફ્લાઇટ એરપોર્ટ પરથી સ્ટાન્ડર્ડ ઇન્સ્ટ્રુમેન્ટ ડિપાર્ટમેન્ટ (એસઆઈડી) નું પાલન કરવા માટે સેટ કરવામાં આવી હતી અને પ્રસ્થાન પછી જ પ્રથમ સંપર્ક સાથે માનક પ્રક્રિયાને અનુસરી હતી, તેમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું. બધું સામાન્ય દેખાય છે.

એક અથવા બે મિનિટ પછી, એર ટ્રાફિક કંટ્રોલ રેકોર્ડીંગ પરની અવાજએ રનવે જેવા જ પાથ પર અને 14,000 ફીટ પર ચઢી રહેવા વિનંતી કરી હતી, તેમ સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું.

પ્રસ્થાન પછી એરક્રાફ્ટની ભૂમિ ઝડપ અસામાન્ય રીતે ઊંચી હતી, રોઇટર્સના સૂત્રોએ જણાવ્યું હતું કે, 200 થી 250 ગાંઠોની જગ્યાએ 400 ગાંસડી (કલાક દીઠ 460 માઇલ) સુધી પહોંચવું તે પ્રસ્થાન પછી વધુ સામાન્ય મિનિટ છે.

“તે માર્ગ ખૂબ ઝડપી છે,” સ્ત્રોત જણાવ્યું હતું.

બે મિનિટથી વધુ પછી, એર ટ્રાફિક કંટ્રોલર અન્ય એરક્રાફ્ટ સાથે વાતચીતમાં હતો ત્યારે ઇથિઓપિયન એરલાઇન્સ ફ્લાઇટ 302 ના અવાજમાં “બ્રેક, બ્રેક” કહેવામાં આવે છે – સંકેત આપે છે કે અન્ય અવિચારી સંચાર બંધ થવું જોઈએ. તેમણે ખૂબ ભયભીત અવાજ, સૂત્ર જણાવ્યું હતું.

“તેમણે પાછા આવવાની પરવાનગીની વિનંતી કરી. એર ટ્રાફિક નિયંત્રણએ તેને જમણી તરફ ફેરવવાની પરવાનગી આપી કારણ કે ડાબે શહેર છે. ” “કદાચ રડાર પર ઝળહળતી બિંદુ પહેલા એક મિનિટ પસાર થઈ ગયો.”

વળાંક શરૂ કર્યા પછી, વિમાન દરિયાઈ સપાટીથી 10,800 ફીટની ઊંચાઇએ રડારથી ગાયબ થઈ ગયું, તે છ-મિનિટની ફ્લાઇટ દરમિયાન સૌથી વધુ પહોંચ્યું. અડિસ અબાબાનું રનવે આશરે 7,600 ફીટની ઉંચાઈ ઉપર છે, જે સૂચવે છે કે વિનાશકારી જેટે આકાશમાં 3,000 ફુટ બનાવ્યા છે.

ફ્લાઇટ ટ્રેકિંગ વેબસાઇટ ફ્લાઈટ રડાર 24 એ ફ્લાઇટના પહેલા ભાગને આવરી લેતી માહિતી હતી પરંતુ તે 8,600 ફીટ પર પડી ગઈ હતી.

પ્લેન પર નજર રાખતા અન્ય ઉપગ્રહ ડેટા જાહેરમાં ઉપલબ્ધ કરાયા નથી. સિંહ એર ક્રેશમાં, તપાસકર્તાઓ 737 મેક્સ પર સ્થાપિત નવી એન્ટિ-સ્ટોલ સિસ્ટમના વર્તનની તપાસ કરી રહ્યાં છે જે પાઇલોટ્સને સ્વયંસંચાલિત સિસ્ટમ સામે નિયંત્રણમાં લડતા પ્લેનને ઊંચકીને ઊંચી સપાટીએ પહોંચાડ્યું હતું.

બોઇંગે આ સિસ્ટમ માટે એક અઠવાડિયામાં 10 દિવસ સુધી સૉફ્ટવેર ફિક્સને અંતિમ સ્વરૂપ આપવાની અપેક્ષા છે, આ અંગેના સૂત્રોએ અગાઉ શનિવારે જણાવ્યું હતું.

(આ વાર્તા વાયર એજન્સી ફીડમાંથી ટેક્સ્ટમાં ફેરફાર વગર પ્રકાશિત કરવામાં આવી છે. ફક્ત શીર્ષક જ બદલાઈ ગયું છે.)

પ્રથમ પ્રકાશિત: 17 માર્ચ, 2019 16:57 IST