યુનિલિવરના નવા તાજવાળા સી.ઓ.ઓ. નિતિન પરંજપ વિશે તમારે જાણવાની જરૂર છે- Moneycontrol.com

યુનિલિવરના નવા તાજવાળા સી.ઓ.ઓ. નિતિન પરંજપ વિશે તમારે જાણવાની જરૂર છે- Moneycontrol.com

યુનિલિવરના ખાદ્ય પદાર્થો અને રિફ્રેશમેન્ટ્સના વ્યવસાયના વડા નિતિન પરંજપે 56 વર્ષના યુનિલિવરના ચીફ ઓપરેટિંગ ઓફિસર (સી.ઓ.ઓ.) તરીકે ઉભરી આવ્યા છે, જે દુનિયાની બીજી સૌથી મોટી ગ્રાહક માલ કંપની છે. વૈશ્વિક પોસ્ટમાં તેને બનાવવા માટે હરીશ મનવાની પછી તે બીજા ભારતીય છે.

2008 થી 2013 સુધી, પરંજપે યુનિલિવરના ખોરાક અને તાજગી વિભાગના પ્રમુખ બન્યા તે પહેલાં, હિન્દુસ્તાન યુનિલિવર (એચયુએલ) ના મેનેજિંગ ડિરેક્ટર અને ચીફ એક્ઝિક્યુટીવ ઓફિસર હતા.

પરિવર્તન મેન

વૈશ્વિક આર્થિક કટોકટીના મુશ્કેલ સમયમાં ભારતની સૌથી મોટી એફએમસીજી કંપની એચયુએલ નેવિગેશન માટે પરંજપે સ્થાનિક કોર્પોરેટ વિશ્વમાં જાણીતી છે.

તેઓ હિન્દુસ્તાન યુનિલિવર, ભારતના ચીફ એક્ઝિક્યુટીવ ઓફિસર અને 2008 માં દક્ષિણ એશિયા ક્લસ્ટરના એક્ઝિક્યુટિવ વાઇસ પ્રેસીડેન્ટ તરીકે નિયુક્ત થયા હતા.

એપ્રિલ 2008 માં વૈશ્વિક નાણાકીય કટોકટીને આકાર આપવાનું શરૂ કરીને એચયુએલના વડા તરીકે પેરાન્પેએ ભારતની સૌથી મોટી ગ્રાહક પેકેજ્ડ માલ કંપનીને છેલ્લા પાંચ વર્ષમાં ભારે આર્થિક આર્થિક વાતાવરણ હોવા છતાં આક્રમક વિકાસ ચાર્જ પર દોરી લીધી.

2008-2013 થી, ચોખ્ખો નફો રૂ. 2,504.51 કરોડ (31 માર્ચ, 200 9 ના રોજ પૂરા થતાં 15 મહિનાના સમયગાળા માટે) થી વધીને રૂ. 3,828.98 કરોડ થયો છે. આ સમયગાળો 15 મહિનાનો છે કારણ કે 2007 સુધીમાં એચયુએલ વાર્ષિક આંકડાઓની જાણ કરવા માટે કૅલેન્ડર વર્ષનું અનુસરણ કરે છે. 2010 થી શરૂ કરીને, કંપનીએ નાણાકીય વર્ષના આધારે નંબર્સ જાહેર કરવાનું શરૂ કર્યું.

એચયુએલ માટે, પાંચ વર્ષમાં વેચાણ વધીને રૂ. 20,457.95 કરોડથી રૂ. 27,003.99 કરોડથી વધીને વાર્ષિક વૃદ્ધિદરના ધોરણે 5.71 ટકા વધ્યું હતું. તુલનાત્મક રીતે, ડાબર, ઇમામી અને મેરિકો જેવા તેના સાથીદારોએ નોંધપાત્ર રીતે ઓછા આવકના આધાર પર હોવા છતાં, અનુક્રમે નાણાકીય વર્ષ 2008 થી FY13 સુધીના (21.2 / 22.4 / 19.2 ટકા સેલ્સ સીએજીઆર) વધુ સારું પ્રદર્શન કર્યું હતું.

2013 થી 2017 ની વચ્ચે, તે યુનિલિવરના હોમ કેર વ્યવસાયના અધ્યક્ષ હતા અને યુનિલિવર લીડરશિપ એક્ઝિક્યુટિવમાં જોડાયા હતા. હોમ કેર વ્યવસાય માટેનાં આંકડા નાણાકીય વર્ષ 13 માટે ઉપલબ્ધ નથી કારણ કે કંપનીએ તે જાહેર કર્યું નથી. આ સેગમેન્ટ માટે, એચયુએલએ માત્ર FY17 થી નંબરોની જાણ કરવાનું શરૂ કર્યું.

જાન્યુઆરી 1, 2018 ના રોજ યુનિલિવરના ખાદ્યપદાર્થોના પ્રમુખ અને રિફ્રેશમેન્ટના વ્યવસાયના સભ્ય અને યુનિલિવર લીડરશિપ એક્ઝિક્યુટિવના સભ્ય તરીકે નિમણૂંક કરવામાં આવી હતી. જાન્યુઆરી અને ડિસેમ્બર 2018 ના રોજ ફૂડ અને રિફ્રેશમેન્ટ સેગમેન્ટની આવક રૂ. 6,925 કરોડ હતી, જે 2017 માં સમાન સમયગાળા દરમિયાન 10.3 ટકા હતી. .

તેમના નેતૃત્વ હેઠળ, એચયુએલએ ડિસેમ્બર 2018 માં જીએસકે કન્ઝ્યુમર હસ્તગત કર્યું. આ સોદાના આધારે, હોર્લિક્સ બ્રાન્ડ એચયુએલના છત્ર હેઠળ આવ્યો હતો, જેનાથી તે તંદુરસ્ત ફૂડ ડ્રિંક્સ સેગમેન્ટમાં પોઝિશનિંગને મજબૂત બનાવવામાં સક્ષમ બન્યું હતું. ફુડ્સ એન્ડ રિફ્રેશમેન્ટ (એફ એન્ડ આર) ડિવિઝન એ 9 મી નાણાકીય વર્ષ 1919 માટે એચયુએલની ચોખ્ખી વેચાણના 18.4 ટકા ગણાશે. આ જોડાણ સાથે, એફ એન્ડ આર આવક રૂ. 11,000 કરોડથી વધુ વધવાની શક્યતા છે, જે એચયુએલના પોસ્ટ-મર્જર વેચાણના આશરે 28 ટકા હશે.

યુનિલિવરની નવી શરત પેરાન્જપે કંપનીના ટ્રસ્ટને સૂચવે છે.

“આજે વધતા જતા વિભાજિત ગ્રાહક, ચેનલ અને મીડિયા પર્યાવરણને આપણે પહેલાની સરખામણીમાં વધુ ઝડપ અને ચળવળ સાથે કામ કરવાની જરૂર છે. તેના ઊંડા જ્ઞાન અને અમારા બજારોનો અનુભવ સાથે, નીતિન આદર્શ રીતે મારા અને યુનિલેવર લીડરશિપ એક્ઝિક્યુટિવ સાથે કામ કરવા માટે કાર્ય કરે છે. અને અમારી વૃદ્ધિ મહત્વાકાંક્ષાઓ પહોંચાડવા માટે મદદ કરે છે, “યુનિલિવરના સીઇઓ એલન જોપે એક્સચેન્જના નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું

યુનિલિવર, એચયુએલ સાથે જર્ની

પરંજપે તેની ભારતીય પેટાકંપનીમાં મેનેજમેન્ટ તાલીમાર્થી તરીકે 1987 માં યુનિલિવર સાથે જોડાયા હતા. શરૂઆતના વર્ષોમાં, તેમણે માર્કેટિંગ અને ગ્રાહક વિકાસમાં વિવિધ ભૂમિકાઓ ભજવી.

ત્યારબાદ, તેઓ યુનિલિવર ચેરમેનના સહાયક તરીકે કામ કરવા માટે લંડન ગયા અને 2006 માં ભારતીય વ્યવસાયની મેનેજમેન્ટ સમિતિમાં હોમ અને પર્સનલ કેર વ્યવસાયના વડા તરીકે જોડાયા તે પહેલાં ભારતમાં લોન્ડ્રી અને ઘરેલુ સંભાળ કેટેગરીની આગેવાની લીધી.

પરંજપે યાંત્રિક એન્જિનિયરિંગમાં ડિગ્રી અને એમબીએના જમાનાલ બજાજ ઇન્સ્ટિટ્યુટ ઑફ મેનેજમેન્ટ સ્ટડીઝમાંથી માર્કેટિંગમાં એમબીએ છે.

તેઓ નામાંકન અને મહેનતાણું સમિતિ, હિસ્સેદારી સંબંધી સમિતિ અને એચયુએલની કોર્પોરેટ સામાજિક જવાબદારી સમિતિના સભ્ય છે.