જીએસટી કાઉન્સિલ હાઉસિંગ ક્ષેત્ર માટે ગ્રેટ કશ્મીર – નવી કર દર મંજૂર કરે છે

જીએસટી કાઉન્સિલે મંગળવારે મકાન માટે નવા ટેક્સ માળખાના અમલ માટે તેની યોજના મંજૂર કરી હતી. એક પ્રેસ ઇન્ફોર્મેશન બ્યુરોના નિવેદન અનુસાર, જીએસટી કાઉન્સિલની બેઠકએ સસ્તું મકાનોના કિસ્સામાં 1 ટકાના નીચા અસરકારક જીએસટી દર અને સસ્તું ઘર સિવાયના ગૃહોના નિર્માણ પર પાંચ ટકા માટે કાઉન્સિલ દ્વારા તેની 33 મી મીટિંગમાં ભલામણને મંજૂરી આપી હતી.

કાઉન્સિલ જૂના ડેવલપર્સના વિકાસકર્તાઓને સંક્રમણ માટે સમય પૂરો પાડવા સંમત થયા હતા.

પ્રમોટર્સને ચાલુ પ્રોજેક્ટ્સ પરના જૂના દરો પર ટેક્સ ચૂકવવાનું ચાલુ રાખવા માટે વન-ટાઇમ વિકલ્પ આપવામાં આવશે. તેની અસરકારક ટેક્સ રેટ 8 ટકા અથવા 12 ટકા ઇમારતો માટે આઇટીસી છે જ્યાં બાંધકામ અને વાસ્તવિક બુકિંગ બંને પહેલી એપ્રિલ, 2019 પહેલા શરૂ થઈ છે અને 31 માર્ચ, 2019 સુધીમાં પૂર્ણ થઈ નથી.

નિવેદનમાં જણાવાયું છે કે, “એક વખત નિર્ધારિત સમયગાળા દરમિયાન વિકલ્પનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે અને જ્યાં નિયત સમય મર્યાદામાં વિકલ્પનો ઉપયોગ કરવામાં આવશે નહીં, નવી દર લાગુ થશે.”

નવી કરવેરા દર જે નવા પ્રોજેક્ટ્સ પર લાગુ થશે તે એક ટકા ઇનપુટ ટેક્સ ક્રેડિટ (આઇટીસી) વગર સસ્તું મકાનોના બાંધકામ માટે ઉપલબ્ધ રહેશે, (એ) જીએસટીસી (એરિયા 60 મેટ્રોમાં નોન-મેટ્રોઝ / 90 સ્કવેર એમસી અને એસસીએમ 45 લાખ), એક (બી) હાલની કેન્દ્રીય અને રાજ્ય આવાસ યોજના હેઠળ હાલના પ્રોજેક્ટ્સમાં સસ્તું હાઉસિંગ મકાનો બાંધવામાં આવે છે જે હાલમાં 8 ટકા જીએસટીના રાહત દર માટે પાત્ર છે.

આઇટીસી વગર 5 ટકા નવી દર લાગુ પડતા પ્રોજેક્ટ્સમાં સસ્તું ઘરો સિવાયના અન્ય ઘરોના બાંધકામ પર લાગુ પડશે કે કેમ તે 1 એપ્રિલ પહેલાં અથવા પછી બુક કરાશે. 1 એપ્રિલ પહેલાં બુક કરાતા મકાનોના કિસ્સામાં નવી દરે ચૂકવવાપાત્ર હપ્તાઓ પર ઉપલબ્ધ થશે. 1 એપ્રિલ પછી અથવા પછી.

આવાસીય રીઅલ એસ્ટેટ પ્રોજેક્ટ (આરઆરઇપી) માં દુકાનો, ઑફિસ વગેરે જેવા વાણિજ્યિક એપાર્ટમેન્ટ્સ જેમાં કમર્શિયલ એપાર્ટમેન્ટ્સનો કાર્પેટ વિસ્તાર તમામ એપાર્ટમેન્ટ્સના કુલ કાર્પેટ વિસ્તારમાં 15 ટકાથી વધુ નથી, તે જ દર લાગુ પડશે.

સસ્તું બાંધકામ પર 1 ટકા અને સસ્તું ઘરો સિવાય 5 ટકા નવી કરવેરા દરો લાગુ થશે જ્યારે ઇનપુટ ટેક્સ ક્રેડિટ ઉપલબ્ધ નહીં હોય, જ્યારે કેપિટલ ગુડ્સ, ટીડીઆર / જેડીએ, એફએસઆઈ સિવાયના 80 ટકા ઇનપુટ અને ઇનપુટ સેવાઓ ઉપલબ્ધ નહીં હોય. , નોંધાયેલા વ્યક્તિઓ પાસેથી લાંબા ગાળાની લીઝ ખરીદી લેવામાં આવશે.

“80 ટકાથી ખરીદીના ઘટાડા પર, બિલ્ડર દ્વારા આરસીએમ ધોરણે 18 ટકાના દરે કર ચૂકવવામાં આવશે. જો કે, રજિસ્ટર્ડ વ્યક્તિ પાસેથી ખરીદવામાં આવેલા સિમેન્ટ પર કર, આરસીએમ હેઠળ 28 ટકા અને લાગુ દરે આરસીએમ હેઠળ મૂડી માલ પર ચૂકવવામાં આવશે.

જીએસટી કાઉન્સિલ દ્વારા મંજૂર સંક્રમણ ફોર્મ્યુલા, આ પ્રોજેક્ટ માટે આઇટીસીમાં પહોંચવા માટે 1 એપ્રિલે બાંધકામના ટકાવારી પૂર્ણ કરવા માટે આઇટીસીને એક્ટીપ્રોલેટ કરે છે. પછી ફ્લેટ અને ટકાવારી ઇનવોઇસિંગના ટકાવારીના આધારે, આઇટીસી પાત્રતા નક્કી કરવામાં આવે છે. આમ, સરળ ફોર્મ્યુલા પર આધારીત પ્રો-રેટાનું આધારે સંક્રમણ કરવામાં આવશે, જેમ કે ફ્લેટ બુકિંગ માટેના પ્રમાણમાં ક્રેડિટ અને બુકલ ફ્લેટ માટે કરવામાં આવેલા ઇનવોઇસિંગ કેટલાક સલામતીના આધારે ઉપલબ્ધ છે.

“એક મિશ્ર પ્રોજેક્ટ સંક્રમણ માટે પ્રોજેક્ટના કુલ કાર્પેટ વિસ્તારને ચાલુ પ્રોજેક્ટ્સમાં વ્યાવસાયિક ભાગના કાર્પેટ વિસ્તારના પ્રમાણમાં પ્રો-રેટના આધારે આઇટીસીને મંજૂરી આપવામાં આવશે.”