વેસ્ટ નાઇલ ફિવર: આરોગ્ય મંત્રાલયે કેરળમાં તૈયારીની સમીક્ષા કરી – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

વેસ્ટ નાઇલ ફિવર: આરોગ્ય મંત્રાલયે કેરળમાં તૈયારીની સમીક્ષા કરી – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

આરોગ્ય અને પરિવાર કલ્યાણ મંત્રાલય, અધિકારીઓ સાથે નેશનલ સેંસી ફોર ડિસીઝ કંટ્રોલ (એનસીડીસી) એ હાલની સ્થિતિ, રાજ્યની સજ્જતા અને જીલ્લા નાઇલ ફિવર (ડબલ્યુએનએફ) સાથેના વ્યવહારમાં લેવાયેલી કાર્યવાહીની સમીક્ષા કરી હતી, જે જિલ્લામાં નાનો છોકરો હતો જેનો રોગ નિદાન થયો હતો.

મંગળવારે જારી કરાયેલા એક પ્રેસ સ્ટેટમેન્ટ મુજબ મંત્રાલયે જિલ્લા અને રાજ્યમાં વેસ્ટ નાઇલ વાયરસના વિવિધ રોગચાળાના પાસાંઓની તપાસ કરવા માટે બહુ શિસ્ત જાહેર આરોગ્ય ટીમની નિમણૂંક કરી છે.

રાજ્યને રાષ્ટ્રીય વેક્ટર બોર્ન ડીઝેસ કંટ્રોલ પ્રોગ્રામ (એનવીબીડીસીપી) નું પાલન કરવાની સલાહ આપવામાં આવી છે, જેથી મચ્છર કરડવાથી બચવા માટે વ્યક્તિગત રક્ષણાત્મક પગલાં લેવામાં આવે. NVBDCP સાથે સંકલનમાં વેક્ટર દેખરેખ અને નિયંત્રણ હાથ ધરવાની પણ ભલામણ કરવામાં આવી છે.

“Je બધા કિસ્સાઓમાં / એઇએસ જેઈ / માર્ગરેખા મુજબ મુજબ તપાસ કરવામાં આવે છે એઇએસ અને એ પણ પરીક્ષણ વેસ્ટ નાઇલ વાયરસ. વધુમાં, સમુદાય દીઠ NVBDCP કારણ કે મચ્છર કરડવાથી અટકાવવા વ્યક્તિગત રક્ષણાત્મક પગલાં ઉપયોગ પર IEC ઝુંબેશ દ્વારા સંવેદનશીલ કરી શકાય છે માર્ગદર્શિકા, “પ્રકાશન ઉલ્લેખ.

વેસ્ટ નાઇલ ફીવર એક મચ્છરથી જન્મેલા ઝૂનોટિક રોગ છે જે ફ્લિવિવાયરસ દ્વારા થાય છે – વેસ્ટ નાઇલ વાયરસ (ડબલ્યુએનવી). આ વાયરસ એ વાયરસથી સંબંધિત છે જે જાપાનીઝ એન્સેફાલીટીસ, પીળો તાવ અને સેન્ટ લૂઇસ એન્સેફાલિટિસનું કારણ બને છે. ચેપગ્રસ્ત મચ્છરમાંથી કરડવાથી મોટેભાગે માનવીય ચેપ થાય છે.

આજની તારીખે, સામાન્ય સંપર્ક દ્વારા ડબ્લ્યુ.એન.વી. નું માનવ-થી-માનવ ટ્રાન્સમિશન દસ્તાવેજીકરણ કરવામાં આવ્યું નથી. લગભગ 80 ટકા સંક્રમિત લોકોમાં ડબ્લ્યુએનવી સાથે ચેપ ક્યાં તો અનિશ્ચિત (કોઈ લક્ષણો નથી) અથવા વેસ્ટ નાઇલ તાવ અથવા ગંભીર વેસ્ટ નાઇલ રોગ તરફ દોરી શકે છે.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)