વિશ્વની સૌથી મૂલ્યવાન શરૂઆતમાં વધતી જટિલ સંપત્તિ બાયટેન્સ – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

વિશ્વની સૌથી મૂલ્યવાન શરૂઆતમાં વધતી જટિલ સંપત્તિ બાયટેન્સ – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

શુક્ર ફેંગ દ્વારા

સોફ્ટવેર એન્જિનિયર

ઝાંગ યિમિંગ

સમાચાર એકત્રીકરણ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરતાં પહેલાં ટુચકાઓ શેર કરવા માટે એપ્લિકેશનો બનાવવાની શરૂઆત કરી. તે પિવૉટ આકર્ષક સાબિત થયો.

35 વર્ષીય સ્થાપક

બાયટેન્સ લિ

. બ્લૂમબર્ગ બિલિયોનેર્સ ઈન્ડેક્સ મુજબ, $ 13 બિલિયન જેટલું મૂલ્યવાન છે, તેને ચાઇનાનું 9 મું સૌથી ધનાઢ્ય વ્યક્તિ અને આધુનિક સમયમાં સૌથી ઝડપથી એક મેગા-ફોર્ચ્યુન બનાવવા માટે બનાવે છે. 2012 માં સ્થપાયેલું આ વ્યવસાય, આઠ મોબાઇલ એપ્લિકેશન્સમાં 1 અબજથી વધુ સક્રિય માસિક વપરાશકર્તાઓ ધરાવે છે, જેમાં કૃત્રિમ બુદ્ધિ અને વિડિઓ શેરિંગ પ્લેટફોર્મ દ્વારા સંચાલિત ન્યૂઝ એગ્રીગેટર શામેલ છે.

તેમની ઝડપી સંપત્તિ સંચય એ સંકેત છે કે ધીમી અર્થતંત્ર હોવા છતાં ચીન મેગા સમૃદ્ધ કંપનીના સ્થાપકોને બનાવવા માટે પોતાનો નકાર કર્યો નથી. તે દેશના ટેક્નોલૉજી ટાઈકોન્સ દ્વારા અનુકૂળ કોર્પોરેટ માળખા તરફ વધુ સહિષ્ણુ વલણ શા માટે લે છે તે સમજવામાં પણ મદદ કરે છે, જેમાંના મોટા ભાગના લોકોએ વિદેશમાં તેમના વ્યવસાયોની સૂચિ પસંદ કરી છે.

ઝાંગનું ભવિષ્ય ભાગ્યે જ Baidu Inc. અને Tencent Holdings Ltd. ના સ્થાપકો કરતા ગણતરી કરવાનું મુશ્કેલ છે કારણ કે તેમની કંપની હજી સુધી સાર્વજનિક નથી. તે પણ મુશ્કેલ છે કારણ કે

બહિષ્કાર

તે બે તકનીકી બીમોથ્સ જેવી રીતે રચાયેલ છે – એક જટિલ માલિકી સિસ્ટમ જેને ચલ વ્યાજ અસ્તિત્વ તરીકે ઓળખવામાં આવે છે.

બ્લૂમબર્ગની સંપત્તિ અનુક્રમણિકા પર 44 ચાઇનીઝ ટાઇકોન્સમાંથી, આઠ ચીનની બહાર સૂચિબદ્ધ VIEs સાથે ટેક મૉગલ્સ છે. અબજોપતિઓની સંયુક્ત નેટવર્થ 21 માર્ચ સુધી 150 અબજ ડોલરથી વધી ગઈ હતી, અને ન્યૂયોર્ક અથવા હોંગકોંગમાં કંપનીઓને આગળ વધતા પહેલાં કંપનીઓએ નિયમનકારો સાથે ફાઇલ કર્યા ત્યાં સુધી તેમના હિસ્સા જાહેરમાં જાણીતી ન હતી.

ચાઇનીઝ સરકાર દ્વારા VIEs ને ઔપચારિક રીતે સમર્થન આપવામાં આવ્યું નથી. પરંતુ તેમના મહત્ત્વની સ્વીકૃતિમાં, અધિકારીઓ ટૂંક સમયમાં દેશમાં જાહેર જનતાને જાહેર કરવા દેશે, જે તેમને આગામી મહિનાઓમાં લોંચ કરવા માટે સેટ કરવામાં આવેલા નવા તકનીકી-કેન્દ્રિત વિનિમય સૂચિ પર સૂચિબદ્ધ કરવા દેશે.

જટિલ માળખું

બાયટેન્સન્સ હવે, એક જટિલ માળખું ધરાવતું નજીકથી VIE છે જેમાં હોલ્ડિંગ કંપનીઓના સ્તરોનો સમાવેશ થાય છે.

ચાઇનાની નેશનલ એન્ટરપ્રાઇઝ ક્રેડિટ ઇન્ફર્મેશન પ્રસિદ્ધિ પ્રણાલી અનુસાર, તેનું મુખ્ય વ્યવસાય, જિનરી ટાઉટીઓ, અંતે ઝાંગ અને બાયટેન્સના વરિષ્ઠ વાઇસ પ્રેસિડન્ટ ઝાંગ લિડૉંગની માલિકી બેઇજિંગ-રજિસ્ટર્ડ હોલ્ડિંગ કંપની દ્વારા કરવામાં આવે છે. ઝાંગે તેની 98.8 ટકા હિસ્સો અન્ય બેઇજિંગ કંપનીને વચન આપ્યું હતું, જે બદલામાં હોંગકોંગ-રજિસ્ટર્ડ કંપનીની માલિકીની છે. તે કંપની, જ્યાં ઝાંગ ડિરેક્ટર છે, કેમેન ટાપુઓમાં નોંધાયેલી કંપનીની માલિકી ધરાવે છે. આઇપીઓ પ્રોસ્પેક્ટસ ન હોય ત્યાં સુધી પ્રિન્સિપલ્સ જાહેર કરવામાં આવશે નહીં.

બ્લુમબર્ગ બિલિયોનેર્સ ઇન્ડેક્સે હિસ્સો શેરના 65 ટકા અને કંપનીના મૂલ્યાંકનની 20 અબજ ડોલરની કિંમતે ઝાંગની નેટવર્થની ગણતરી કરી હતી, જે આ બાબતના જ્ઞાન ધરાવતા લોકો દ્વારા 2017 માં આપવામાં આવેલ એક આંકડો છે. વિશ્લેષણ ધારે છે કે તેના હિસ્સાને ભંડોળના રાઉન્ડ દ્વારા ઘટાડવામાં આવ્યું છે.

કહેવાય છે કે બાયટેન્સે 2018 ના અંતમાં $ 75 બિલિયનનું મૂલ્યાંકન મેળવ્યું છે, જે તેને વિશ્વનું બનાવે છે

સૌથી મૂલ્યવાન શરૂઆત

– જોકે આ આંકડો નેટ વર્થ ગણતરીમાં ઉપયોગમાં લેવાયો નથી કારણ કે વિગતોની પુષ્ટિ થઈ નથી.

યાઇન એઇ, બાયટેન્સના પ્રવક્તાએ, ઝાંગની સંપત્તિ અથવા માલિકીના માળખા પર ટિપ્પણી કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

ઝાંગ VIE નો ઉપયોગ કરે છે કારણ કે ચાઇનીઝ નિયમનો ઇન્ટરનેટ, ટેલિકમ્યુનિકેશન્સ અને શિક્ષણ સહિત 30 થી વધુ ક્ષેત્રોમાં વિદેશી મૂડીરોકાણને મર્યાદિત કરે છે. VIE માળખું – જે ઑફશોર કંપનીઓને કરારના કરારો દ્વારા સ્થાનિક ચીની વ્યવસાયોને નિયંત્રિત કરવા માટે પરવાનગી આપે છે – નિયમોને વળગી રહે છે અને મંજૂરી આપે છે, ઉદાહરણ તરીકે, બાઈડુની હોલ્ડિંગ કંપની (યુએસમાં સૂચિબદ્ધ) અને ચીનમાં પ્રબળ બળ હોવા છતાં .

ઈન્ટરનેટ કંપની સિના કોર્પએ VIE મોડેલની શરૂઆત કરી જેથી તે ઑશ્યોર ઓપરેટિંગ વ્યવસાયોથી ઑફશોર હોલ્ડિંગ કંપનીને આવકમાં પરિવહન કરી શકે, એવી ગોઠવણ કે જે કેમેન ટાપુઓની એન્ટિટી 2000 માં નાસ્ડેક સ્ટોક માર્કેટ પર સૂચિબદ્ધ કરી શકે.

જ્યોર્જ વૉશિંગ્ટન યુનિવર્સિટીમાં ચીની કાયદાના નિષ્ણાત ડોનાલ્ડ ક્લાર્કએ જણાવ્યું હતું કે વિદેશી રોકાણકારો માટે માળખાને જોખમો છે.

“ગેરકાનૂની હેતુ માટે દાખલ કરાયેલ કરાર ચિની કાયદા હેઠળ અમાન્ય છે,” તેમણે જણાવ્યું હતું. “સરકાર કોઈપણ સમયે પ્લગ ખેંચવા માંગે છે, તે કરી શકે છે.”

કાયદો કંપની જુનહ એલએલપીના બેઇજિંગ સ્થિત ભાગીદાર ઝોઉ ફેંગ દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધનો અનુસાર, કંપનીએ ઓફશોર આઇપીઓમાં વીઆઇઇનો ઉપયોગ કરતાં 100 થી વધુ કંપનીઓને રોકી દીધી નથી, જે આગાહી કરે છે કે વધુ કંપનીઓ અનુસરશે.

તે વૃદ્ધિ સમજાવવામાં મદદ કરે છે કે સત્તાવાળાઓ શા માટે ધીમે ધીમે VIE સ્વીકારે છે. આ મહિનાની શરૂઆતમાં, ચીનએ વિદેશી રોકાણના કાયદાની રચના કરી હતી, જેણે રોકાણકારોને આવી કંપનીઓના ભવિષ્ય વિશે ચિંતા વ્યક્ત કરી હતી, જ્યારે યુનિકોર્ન વીઇઇઓ, શાંઘાઇમાં નવા એક્સ્ચેન્જ પર સૂચિબદ્ધ કરવા સક્ષમ બનશે, જે ટેક બોર્ડ તરીકે ઓળખાય છે.

ઓલબ્રાઇટ લૉ ઑફિસિસના ભાગીદાર ઝાંગ બિવાંગે જણાવ્યું હતું કે, “કેટલાક અંશે સરકારે VIEs પર ચિંતા વ્યક્ત કરી છે – પરંતુ તેઓ હજુ પણ કંપનીના અંતિમ નિયંત્રક કોણ છે તેની કાળજી લે છે.” જ્યાં સુધી કંપનીના નિયંત્રક ચિની નાગરિક રહેશે ત્યાં સુધી, “સરકાર તેમની આંખો બંધ કરશે નહીં અને કંપનીઓને VIEs ને છોડી દેવા માટે વાસ્તવિકતા અવગણશે.”