'નિરાશ, ભાગ્યે જ આશ્ચર્ય': ભારત પુલવામા ડોસિયરના પાક પ્રતિભાવની ટીકા કરે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

'નિરાશ, ભાગ્યે જ આશ્ચર્ય': ભારત પુલવામા ડોસિયરના પાક પ્રતિભાવની ટીકા કરે છે – હિન્દુસ્તાન ટાઇમ્સ

ઇસ્લામાબાદે આજે ગુરુવારે જણાવ્યું હતું કે તાજેતરમાં કરાયેલા હુમલા દરમિયાન અટકાયત કરાયેલા આતંકવાદીઓ અને 14 ફેબ્રુઆરીએ પુલવામામાં આત્મઘાતી બોમ્બ ધડાકા વચ્ચે કોઈ સંબંધો ન હોવાનું નવી દિલ્હીને કહેવાનું કહેવામાં આવ્યું છે કે પાકિસ્તાને તેની ભૂમિમાંથી ચાલતા આતંકવાદીઓને નકારી કાઢવાનું ચાલુ રાખ્યું છે.

પાકિસ્તાનના વિદેશી ઓફિસે જણાવ્યું હતું કે તેણે 27 ફેબ્રુઆરીએ ભારત દ્વારા પ્રદાન કરેલા દસ્તાવેજોના આધારે તપાસ હાથ ધરી હતી, જેમાં પ્રતિબંધિત જૂથોના 90 સભ્યોની સૂચિ અને કથિત પ્રશિક્ષણ શિબિરોના 22 સ્થાનોની સૂચિ શામેલ છે, પરંતુ પુલવામા હુમલા માટે કોઈ લિંક્સની સ્થાપના કરી નથી. તે ભારત તરફથી વધારાની માહિતી માંગે છે. ગુરૂવારે મોડીવાર જવાબમાં વિદેશ મંત્રાલયના પ્રવક્તા રવિશ કુમારે જણાવ્યું હતું કે પુલવામા હુમલામાં ભારતના જેશ-એ-મોહમ્મદની સંકલન અંગેના અમારા વિગતવાર દસ્તાવેજોની પાકિસ્તાનના પ્રતિભાવથી ભારત નિરાશ થઈ ગયું છે અને પાકિસ્તાનમાં તેના ત્રાસવાદી કેમ્પ અને નેતૃત્વની હાજરી છે. “.

“દુઃખની વાત છે કે, પાકિસ્તાને ઇનકાર કર્યો હતો અને પુલવામાને આતંકવાદી હુમલા તરીકે સ્વીકારવાનો ઇનકાર કર્યો હતો. તેમણે તેના નિયંત્રણ હેઠળના પ્રદેશોમાં આધારિત આતંકવાદીઓ અથવા આતંકવાદી સંગઠનો સામે તેના દ્વારા લેવામાં આવેલી વિશ્વસનીય કાર્યવાહીની વિગતો વહેંચી નથી. તાજેતરના ડી-એસ્કેલેશન હોવા છતાં બંને એક્સ્ચેન્જ્સ વચ્ચેના આંતરિક તણાવોનું વિનિમય પ્રતિબિંબિત કરે છે. પુલવામા હુમલો, જેણે 40 ભારતીય સૈનિકોની હત્યા કરી હતી, ત્યારબાદ પાકિસ્તાનમાં બાલકોટ ખાતે જીએમએમ સુવિધા પર ભારતની હવાઈ હડતાલ અને નિયંત્રણ રેખા પર હવાઈ જોડાણનો સમાવેશ થતો હતો, જેમાં વિંગ કમાન્ડર અભિનંદન વર્થમન દ્વારા સંચાલિત એક ભારતીય જેટનો ઘટાડો થયો હતો. પાકિસ્તાનને 1 માર્ચના રોજ વર્મામનને મુક્ત કર્યા પછી તીવ્ર તણાવ ઓછો થયો, જોકે ભારતે ભારપૂર્વક કહ્યું છે કે પાકિસ્તાનને જમીન પર આધારિત આતંકવાદીઓ પર કાર્ય કરવું જોઈએ. કુમાર દ્વારા આનું પુનરાવર્તન કરવામાં આવ્યું હતું, જેમણે કહ્યું હતું કે: “પાકિસ્તાનને તેના નિયંત્રણ હેઠળના પ્રદેશોમાંથી સંચાલન કરતા ત્રાસવાદીઓ અને આતંકવાદી સંગઠનો સામે તાત્કાલિક, વિશ્વસનીય, અવિરત અને ચકાસણી યોગ્ય પગલાં લેવા જોઈએ.” પાકિસ્તાને બુધવારથી ભારત સાથેની તેની તપાસની પ્રારંભિક તારણો વહેંચી. વિદેશી કાર્યાલયએ જણાવ્યું હતું કે એક તપાસ ટીમ બનાવવામાં આવી છે, ઘણા લોકો અટકાયતમાં છે અને સોશિયલ મીડિયા સામગ્રીના તકનીકી પાસાંઓ પર ધ્યાન આપવામાં આવ્યું છે.

પાકિસ્તાની તપાસકારોએ આત્મઘાતી હુમલાખોર કબૂલાત આદિલ દર, જેએમએમના જવાબદારીનો દાવો, વૉટપૅપ અને ટેલિગ્રામ નંબરો, પુલવામા હુમલા, 90 શંકાસ્પદ આતંકવાદીઓ અને તાલીમ કેમ્પ્સના 22 સ્થળોની સૂચિના સમર્થનમાં વિડિઓ અને સંદેશાઓ શેર કરવા માટે ઉપયોગમાં લેવાય છે.

“54 અટકાયત ધરાવતા લોકોની તપાસ થઈ રહી છે, પરંતુ પુલવામાને લિંક કરતી કોઈ વિગતો અત્યાર સુધી મળી નથી. એ જ રીતે, ભારત દ્વારા વહેંચાયેલા 22 પિન સ્થાનો [તાલીમ કેમ્પ્સ] ની તપાસ કરવામાં આવી છે. આવા કેમ્પ અસ્તિત્વમાં નથી. વિદેશી સ્થળોએ એક નિવેદનમાં જણાવ્યું હતું કે, પાકિસ્તાન આ વિનંતીઓને વિનંતી કરવા માટે મુલાકાતોની મંજૂરી આપવા તૈયાર છે. ભારત દ્વારા પૂરી પાડવામાં આવેલ જીએસએમ નંબરની પ્રવૃત્તિઓ અને સંપર્કોની વિગતો સહિત, સેવા પ્રદાતાઓને માહિતી માટે વિનંતી કરવામાં આવી હતી અને વૉટ્થૅપની સહાય માટે વિનંતી યુએસ સરકારને કરવામાં આવી હતી, એમ નિવેદનમાં જણાવાયું છે. “તપાસની પ્રક્રિયા ચાલુ રાખવા માટે ભારત તરફથી વધારાની માહિતી અને દસ્તાવેજો આવશ્યક રહેશે. પાકિસ્તાન આ પ્રક્રિયાને તેના તર્કસંગત નિષ્કર્ષ પર લેવા માટે પ્રતિબદ્ધ છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

ભારતની નિરાશા વ્યક્ત કરતી વખતે, વિદેશ બાબતોના મંત્રાલયના પ્રવક્તા કુમાર કુમારે જણાવ્યું હતું કે 2008 ના મુંબઇ આતંકવાદી હુમલા બાદ પઠાણકોટ એરબેઝ પર 2016 ના હુમલા બાદ પાકિસ્તાન “સમાન સ્ક્રિપ્ટ” નું અનુસરણ કરતું હતું.

કુમારે જણાવ્યું હતું કે તે યુએન-નામના આતંકવાદી જૂથ જીએએમ છે, અને તેના નેતા મસૂદ અઝહર પાકિસ્તાનમાં આધારિત છે.

પ્રથમ પ્રકાશિત: 28 માર્ચ, 2019 21:04 IST