ધૂમ્રપાન છોડી દેવા માટે કી પાઠવી: અભ્યાસ – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ધૂમ્રપાન છોડી દેવા માટે કી પાઠવી: અભ્યાસ – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

શું વ્યસન તમને ધૂમ્રપાન છોડી દેતા નથી? આરામ કરો. એક નવા અભ્યાસ સૂચવે છે કે ટેવ લાતથી જોડીમાં શ્રેષ્ઠ કામ કરે છે.

યુરોપ્રિવેન્ટ 2019 માં પ્રસ્તુત અભ્યાસ દર્શાવે છે કે યુગલોએ એક સાથે ધૂમ્રપાન બંધ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો તે દર્દીઓની સરખામણીએ સફળતાની છ ગણી તક હતી.

“ધુમ્રપાન છોડવું એ એકલ પ્રયત્ન હોઈ શકે છે. લોકો જ્યારે કામ પર ધૂમ્રપાન તોડે છે અથવા સામાજિક પ્રસંગોને ટાળે છે ત્યારે છોડી દીધાં લાગે છે. તેના ઉપર, નિકોટિન ઉપાડના લક્ષણો છે. ભાગીદારો એકબીજાને પગલે ચાલીને ગુસ્સે થઈ શકે છે. અથવા સિનેમામાં અને તંદુરસ્ત ખોરાક ખાવાથી અથવા એકલા ધ્યાન પર ધ્યાન આપવું જેવા સ્થાનાંતરણ પ્રવૃત્તિઓને ઉત્તેજન આપવું. સક્રિય સપોર્ટ બ્રિટનની ઇમ્પિરિયલ કોલેજ લંડનના સંશોધનકાર મેગડા લેમ્પ્રિડોએ જણાવ્યું હતું.

અભ્યાસ માટે, સંશોધકોએ લગ્નની સહભાગી ભૂમિકા અથવા કોહબીટિંગ ભાગીદારોને ધૂમ્રપાન છોડવામાં કદાચ મૂલ્યાંકન કર્યું હતું અને 222 વર્તમાન ધૂમ્રપાન કરનારાઓનું નામ નોંધાવ્યું હતું, જેઓ કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગનું જોખમ ધરાવતા હતા અથવા હૃદયરોગનો હુમલો થયો હતો.

આ યુગલો નિવારક કાર્ડિઓલોજી કાર્યક્રમોમાં હાજરી આપી અને 16-અઠવાડિયાના પ્રોગ્રામ દરમિયાન, તેમને પેચો અને ગમ સાથે નિકોટિન રિપ્લેસમેન્ટ થેરપી આપવામાં આવી. એક કાર્યક્રમમાં, સહભાગીઓ તેના બદલે પ્રિસ્ક્રિપ્શન ડ્રગ, વેરેનિકલાઈન પસંદ કરી શકે છે.

કાર્યક્રમના અંતે, તારણો દર્શાવે છે કે 64 ટકા દર્દીઓ અને 75 ટકા ભાગીદારોએ કોઈની તુલનામાં ધૂમ્રપાન છોડ્યું નથી અને શરૂઆતમાં 55 ટકા.

કાર્ડિયોલોજી (યુરોપિયન સોસાયટી ઓફ કાર્ડિયોલોજી) (ઇ.એસ.સી.) કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોકથામ માર્ગદર્શિકા તમાકુ સામે કોઈપણ સ્વરૂપમાં સલાહ આપે છે અને જે લોકો ધૂમ્રપાન બંધ કરે છે તેઓ સામાન્ય રીતે કાર્ડિયોવેસ્ક્યુલર રોગોનું જોખમ ઘટાડે છે.

લેમ્પ્રિડોઉએ નોંધ્યું હતું કે ધૂમ્રપાન કરનારાઓના તારણોની ખાતરી કરવા માટે સંશોધન જરૂરી છે જે અન્યથા તંદુરસ્ત છે.