નિષ્ણાતો મચ્છર તરીકે ધ્વનિ ધારણ કરે છે- અને ટિક-બોર્ન રોગો ગરમ આબોહવામાં વિકાસ પામશે – સાયન્સ ડેઇલી

એમ્સ્ટરડેમ, નેધરલેન્ડ્ઝ (13-16 એપ્રિલ) માં વૈજ્ઞાનિક માઇક્રોબાયોલોજી અને ચેપી રોગો (ઇસીસીએમઆઇડી) ની આ વર્ષે યુરોપીયન કોંગ્રેસમાં રજૂ કરાયેલું નવું સંશોધન બતાવે છે કે ચિકુનગુન્યા, ડેન્ગ્યુ તાવ, લીશમેનિયાસિસ અને ટિક બોર્ન જેવી વેક્ટર-બોર્ન બિમારીઓની ભૌગોલિક શ્રેણી બતાવે છે. એન્સેફાલિટિસ (ટીબીઇ) ઝડપથી વધી રહ્યો છે.

આબોહવા પરિવર્તન અને આંતરરાષ્ટ્રીય મુસાફરી અને વેપાર દ્વારા ઉદભવતા, આગામી કેટલાક દાયકાઓમાં વેક્ટર-જન્મેલા રોગનો ફેલાવો યુરોપના મોટાભાગના વિસ્તારોમાં ફેલાયેલો છે – માત્ર ભૂમધ્ય આસપાસના સમશીતોષ્ણ દેશોમાં નહીં. ઉત્તરીય યુરોપના કેટલાક ભાગો સહિત, ઉચ્ચ અક્ષાંશ અને ઊંચાઈવાળા વિસ્તારોમાં પહેલાના બિનઅસરગ્રસ્ત વિસ્તારોમાં દેખરેખ અને ડેટા શેરિંગ વધારવા માટે પગલાં લેવામાં આવ્યાં છે અને અન્ય પ્રતિબંધક પગલાઓ ઉપરાંત પર્યાવરણ અને હવામાનના પૂર્વગ્રહને અટકાવવા માટે પગલાં લેવામાં આવ્યાં નથી.

“યુરોપમાં વેક્ટર-બોર્ન બિમારીઓમાં વધારો થવાનો મુખ્ય પરિબળ એ ક્લાયમેટ ચેન્જ એ એકમાત્ર અથવા તો મુખ્ય પરિબળ નથી, પરંતુ તે વૈશ્વિકરણ, સામાજિક આર્થિક વિકાસ, શહેરીકરણ અને વ્યાપક જમીન ઉપયોગમાં પરિવર્તન સાથેના ઘણાં પરિબળોમાંનું એક છે, જેને સંબોધિત કરવાની જરૂર છે. યુરોપિયન સેન્ટર ફોર ડિસીઝ પ્રિવેન્શન એન્ડ કંટ્રોલ, સ્ટોકહોમ, સ્વીડનના પ્રોફેસર જેન સેમેન્ઝા કહે છે કે આ રોગોની આયાત અને ફેલાવો મર્યાદિત છે.

રોમના ઇસ્ટિટોટો સુપીયોર ડી સાનિટામાં સંક્રમિત રોગો વિભાગના ડિરેક્ટર જીઓવાન્ની રેઝા કહે છે કે, “વાસ્તવિક હકીકત એ છે કે લાંબા સમય સુધી ગરમ મોસમ વેક્ટર-જન્મેલા રોગોની સંભવિત ફેલાવા માટે મોસમી વિંડોમાં વધારો કરશે અને મોટા ફેલાવો તરફેણ કરશે.” ઇટાલી. “આપણે આ ઉષ્ણકટિબંધીય ચેપને પહોંચી વળવા માટે તૈયાર થવું જ જોઈએ. ઉત્તર અમેરિકામાં વેસ્ટ નાઇલ વાયરસના તાજેતરના ફેલાવો અને કેરેબિયન અને ઇટાલીમાં ચિકુનગુન્યાએ ભાવિ વેક્ટર-જન્મેલા રોગના જોખમોનું મૂલ્યાંકન અને ભાવિ પ્રગતિ માટે આક્રમકતાની તૈયારીના મહત્વને હાઇલાઇટ કર્યું છે.”

જો કે, લેખકો સાવચેતી રાખતા હતા કે, બહુવિધ ડ્રાઇવરો (દા.ત., વોર્મિંગ તાપમાન અને આંતરરાષ્ટ્રીય મુસાફરી), જટિલ સંવેદનશીલ પેથોજેન્સ, અને આબોહવા પરિવર્તનની અનુકૂલન વચ્ચેની જટિલ આંતરક્રિયાને કારણે, રોગના ભાવિ બોજાને પ્રગટ કરવી મુશ્કેલ છે.

ગ્લોબલ વોર્મિંગે મચ્છર, ટિક અને અન્ય રોગોથી ભરેલા જંતુઓને ફેલાવવા, જુદા જુદા સિઝનમાં અનુરૂપ થવા, અને પાછલા દાયકામાં સમગ્ર યુરોપમાં નવા પ્રદેશોને આક્રમણ કરવા માટે મંજૂરી આપી છે – ફ્રાંસ અને ક્રોએશિયામાં ડેંગ્યુના ફેલાવા સાથે, ગ્રીસમાં મેલેરિયા, વેસ્ટ નાઇલ ફીવર દક્ષિણપૂર્વ યુરોપમાં, અને ઇટાલી અને ફ્રાંસમાં ચિકુનગુન્યા વાયરસ.

ચિંતાજનક રીતે, લેખકો કહે છે, આ માત્ર હિમસ્તરની ટોચ હોઈ શકે છે. ડૉ. રિઝા કહે છે કે, “ભૂમધ્ય યુરોપ હવે પાર્ટ ટાઈમ ઉષ્ણકટિબંધીય પ્રદેશ છે, જ્યાં ટાઇગર મચ્છર જેવા સક્ષમ વેક્ટર્સ પહેલાથી સ્થપાયેલા છે.”

ગરમ અને ભીનું હવામાન એશિયન વાઘ મચ્છર (એડીસ આલ્બોપ્ક્ટસ) માટે આદર્શ પરિસ્થિતિઓ પ્રદાન કરી શકે છે, જે ડેંગ્યુ અને ચિકુનગુન્યાને કારણે ફેલાયેલા વાયરસ ફેલાવે છે, જે યુકે અને મધ્ય યુરોપના દક્ષિણ અને પૂર્વ સહિત યુરોપના મોટા ભાગોમાં જાતિ અને વિસ્તરણ માટે ફેલાવે છે.

અગાઉ ડેન્ગ્યુ ટ્રાન્સમિશન મોટે ભાગે ઉષ્ણકટીબંધીય અને ઉપઉષ્ણકટિબંધીય પ્રદેશો સુધી મર્યાદિત હતું કારણ કે ઠંડુ તાપમાન મચ્છરના લાર્વા અને ઇંડાને મારી નાખે છે, પરંતુ લાંબા ગાળાના મોસમ એલ્કોપિટિકસને ટકાવી શકે છે અને દાયકાઓમાં યુરોપમાં મોટા ભાગનો ફેલાવો કરી શકે છે, એમ સંશોધકો કહે છે.

યુરોપિયન આબોહવા લીમ બોરેલીયોસિસના ટ્રાન્સમિશન અને ટિક-બોર્ન એનસેફાલીટીસના ટ્રાન્સમિશન માટે પહેલાથી જ યોગ્ય છે, જે ટિક (મુખ્યત્વે ઇક્સોડ્સ રિમિનેસ) દ્વારા ફેલાય છે – યુરોપિયન યુનિયનમાં વર્ષે એક વર્ષમાં લાઇમ બોરેલીયોસિસના અંદાજિત 65,000 કેસો સાથે અને 400% નો વધારો છેલ્લા 30 વર્ષોમાં યુરોપિયન સ્થાનિક વિસ્તારોમાં ટીબીઇ (TBE) નો અહેવાલ આપ્યો છે (અંશતઃ ઉન્નત દેખરેખ અને નિદાન).

ભવિષ્યમાં, ગરમ શિયાળાના તાપમાન, લાંબા સમય સુધી વધતા જતા મોસમ અને અગાઉના ગરમ ઉનાળાઓ પરિસ્થિતિને ટિકીંગ માટે વધારે અનુકૂળ બનાવી શકે છે અને હરણના યજમાનની વસતીની શ્રેણીમાં વધારો કરી શકે છે, લેખકો કહે છે. ક્લાયમેટ ચેન્જ મૉડેલ્સ સૂચવે છે કે 2040-2060 સુધીમાં, યુરોપમાં ઇક્સોડ્સ રિકિનેસના વસવાટમાં 3.8% વૃદ્ધિ થઈ શકે છે, સ્કેન્ડિનેવિયાએ જોખમમાં સૌથી વધારે હોવાનું અનુમાન કર્યું છે.

વધુમાં, લીન્ડમેનિયસિસના મુખ્ય વાહક – સેન્ડફ્લાય્સ માટે આબોહવા પરિસ્થિતિઓમાં સુધારો – 2060 ના દાયકાના અંત સુધીમાં યુકે, ફ્રાન્સ અને જર્મનીના દક્ષિણ ભાગોમાં તેમના ભૌગોલિક ફેલાવાને વિસ્તૃત કરી શકે છે.

“યુરોપમાં આક્રમક મચ્છરો અને અન્ય વેક્ટર્સના સતત ફેલાવાને કારણે, આપણે પ્રચલિત થવું જોઈએ અને શરૂઆતમાં દખલ કરવા જઇએ,” પ્રોફેસર સેમેન્ઝા કહે છે. “જાહેર આરોગ્ય એજન્સીઓને દેખરેખમાં સુધારો કરવાની જરૂર છે, ઉદાહરણ તરીકે પ્રારંભિક ચેતવણી પ્રણાલીઓ દ્વારા, આરોગ્યસંભાળ કાર્યકરો અને સામાન્ય લોકો વચ્ચેના સંભવિત જોખમોની જાગરૂકતા વધારવા તેમજ સમુદાયના હસ્તક્ષેપો જેવા નવીન નિયંત્રણ નિયંત્રણો અપનાવવા.”