એપ્રિલ 2020 સુધીમાં મારુતિ સુઝુકી ડીઝલ કાર કયા માર્ગે જશે અને કોણ લાભ કરશે? – સમાચાર 18

એપ્રિલ 2020 સુધીમાં મારુતિ સુઝુકી ડીઝલ કાર કયા માર્ગે જશે અને કોણ લાભ કરશે? – સમાચાર 18

Which Maruti Suzuki Diesel Cars Would Go Off the Road by April 2020 and Who Will Benefit?
મારુતિ સુઝુકી એરેના ડીલરશીપ. (ઇમેજ: આર્જીત ગર્ગ / ન્યૂઝ18.com))

મારુતિ સુઝુકી ઇન્ડિયા લિમિટેડએ ગુરુવારે જાહેરાત કરી હતી કે તે તેની તમામ ડીઝલ કારને એપ્રિલ 2020 સુધીમાં તબદીલ કરશે. બીએસ -6 નું ઉત્સર્જન ધોરણ 1 એપ્રિલ, 2020 ના રોજ અમલમાં આવશે અને મારુતિના નિર્ણય દ્વારા જારી કરવામાં આવશે, ત્યારે કોઈ પણ એવું માને છે કે કંપનીના ડીઝલ એન્જીન ‘ વધુ કડક ઉત્સર્જન ધોરણોને પહોંચી વળવા માટે તૈયાર રહો. મારુતિ સુઝુકી ઇન્ડિયા લિમિટેડના ચેરમેન આરસી ભાર્ગવાએ જણાવ્યું હતું કે કંપની આગામી વર્ષે એપ્રિલથી ડિઝલ વાહનોનું ઉત્પાદન બંધ કરશે, કારણ કે મોટાભાગના ઊંચા ડેવલપમેન્ટ ખર્ચ ગ્રાહકોને ડીઝલને વ્યવસ્થિત વિકલ્પ બનાવશે નહીં.

“અમે આ નિર્ણય લીધો છે જેથી 2022 માં અમે કોર્પોરેટ એવરેજ ફ્યુઅલ ઇફેક્શન્સી ધોરણોને પૂરી કરી શકીએ અને સીએનજી વાહનોના ઊંચા હિસ્સામાં અમને નિયમોનું પાલન કરવામાં મદદ મળશે. મને આશા છે કે કેન્દ્ર સરકારની નીતિઓ સીએનજી વાહનો માટે બજારને વધારવામાં મદદ કરશે.

હાલમાં, મારુતિ સુઝુકી પાસે તેની ડીઝાઇનમાં બે ડીઝલ એન્જિન વિકલ્પો છે – 1.3-લિટર ડીડીઆઈએસ 190 અને નવી 1.5-લિટર ડીડીઆઇએસ 225 ડીઝલ એન્જિન જેણે માત્ર એક મહિના પહેલા સીઆઝમાં પ્રવેશ કર્યો હતો. હાલમાં, મારુતિ સુઝુકી પેસેન્જર વાહનોની રેન્જમાં અડધાથી વધુ ડીઝલ એન્જિન વિકલ્પ છે. મારુતિના વેચાણમાં ડિઝલ કારનો 30% હિસ્સો છે, તે જોવામાં આવે છે કે મારુતિ સુઝુકી તેના વેચાણની વૃદ્ધિને કેવી રીતે જાળવી રાખવાનું પસંદ કરે છે.

અહીં સાત કાર ચલોની સૂચિ છે જે બંધ થઈ જશે અને તેમના સંબંધિત હરીફોને ફાયદો થવાની શક્યતા છે:

1) મારુતિ સુઝુકી સ્વિફ્ટ: સ્વિફ્ટ રૂ. 5.99 લાખ (એક્સ-શોરૂમ) ની કિંમતથી શરૂ કરીને સાત.8 ડીઝલ વેરિયન્ટ્સ ઓફર કરે છે અને 8.85 લાખ રૂપિયા સુધી જાય છે. હ્યુન્ડાઇ ગ્રાન્ડ આઇ 10 અને હ્યુન્ડાઇ એલિટ આઇ 20 ડીઝલ મોડેલો સ્વિફ્ટ ડીઝલ ફેઝ આઉટ પછી વધુ માંગ જોવાની શક્યતા છે.

2) મારુતિ સુઝુકી ડિઝાયર: ડીઝાયર રૂ. 6.67-9.54 લાખની કિંમતે સાત ડીઝલ વેરિયન્ટ્સમાં આવે છે. ટાટા ટોગોર, હ્યુન્ડાઇ એક્સસેંટ અને હોન્ડા એમેઝ તેના તબક્કામાંથી લાભ મેળવશે.

3) મારુતિ સુઝુકી એર્ટિગા: એરિગિઆ 8.85-10.91 લાખ રેન્જમાં ચાર ડીઝલ વેરિયન્ટ્સમાં આવે છે. એરિગિગા ડીઝલના ફેઝ-આઉટથી મહિન્દ્રા મારઝો, હોન્ડા બીઆર-વી, મહિન્દ્રા ટીયુવી 300 અને મહિન્દ્રા એક્સયુવી 300 માટે માર્ગ મોકળો થશે.

4) મારુતિ સુઝુકી વિતારા બ્રેઝા: વિટારા બ્રેઝા એ એકમાત્ર-ડીઝલ મોડેલ છે અને એપ્રિલ 2020 પછી બંધ કરવામાં આવશે નહીં, તે સંભવ છે કે તેને ટૂંક સમયમાં બીએસ 6 પેટ્રોલ એન્જિન મળશે. પરંતુ ડીઝલ, ટાટા નેક્સન, મહિન્દ્રા એક્સયુવી 300, ફોર્ડ ઇકોસ્પોર્ટ, હ્યુન્ડાઇ ક્રેટા અને હોન્ડા ડબ્લ્યુઆર-વી જેવા લોકો માટે સંભવિત પસંદગી થઈ શકે છે.

5) મારુતિ સુઝુકી એસ-ક્રોસ: બ્રેઝા જેવા જ, એસ-ક્રોસ પણ ડિઝલ-મોડલ મોડેલ છે અને જો મારુતિ કાર ચાલુ રાખવા માંગે તો બીએસ VI પેટ્રોલ એન્જિન મેળવવાની શક્યતા છે. ડીઝલના વિકલ્પો માટે, હ્યુન્ડાઇ ક્રેટા, હોન્ડા ડબ્લ્યુઆર-વી, ફોર્ડ ઇકોસ્પોર્ટ, મહિન્દ્રા એક્સયુવી 300, રેનો ડસ્ટરનો વિચાર કરી શકાય છે.

6) મારુતિ સુઝુકી બેલેનો: બેલેનો રૂ. 6.81 લાખના ભાવે ચાર ડીઝલ વેરિયન્ટ્સ ઓફર કરે છે અને 8.82 લાખ રૂપિયા સુધી જાય છે. હોન્ડા એમેઝ અને હ્યુન્ડાઇ એલિટ આઇ 20 તેના યોગ્ય વિકલ્પો હશે.

7) મારુતિ સુઝુકી કિયાઝ: સીઆઝે રૂ .9.2 લાખથી રૂ. 11.38 લાખની રેન્જમાં સાત ડિઝલ વેરિઅન્ટ્સ ઓફર કર્યા છે. મધ્ય કદના સેડાન સેગમેન્ટમાં તે સૌથી લોકપ્રિય કાર છે. તે ફેક્સવાગન વેન્ટો, સ્કોડા રેપિડ, હોન્ડા સિટી અને હ્યુન્ડાઇ વર્નાનો ફેઝ-આઉટ ફાયદો છે.