ડીશ ટીવી ડીટીએચ ચેનલ પસંદગી, પેક્સ, ભાવ સૂચિ, યોજનાઓ માટે ટ્રાય રૂલ્સ: ટ્રાઆઇ ડિશ ટીવી ઇન્ડિયા ગ્રાહક ફરિયાદો ઉપર રૅપ કરે છે – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

ડીશ ટીવી ડીટીએચ ચેનલ પસંદગી, પેક્સ, ભાવ સૂચિ, યોજનાઓ માટે ટ્રાય રૂલ્સ: ટ્રાઆઇ ડિશ ટીવી ઇન્ડિયા ગ્રાહક ફરિયાદો ઉપર રૅપ કરે છે – ધ ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ

ડીશ ટીવી, ટ્રાઇ, ટ્રાઇ ડીશ ટીવી, ટ્રેઈ ડીશ ટીવી ડીથ, ટ્રેઈ ડીશ ટીવી પ્લાન, ટ્રેઈ ડીશ ટીવી પેકેજીસ, ડીશ ટીવી ચેનલ પસંદગી, ટ્રેઇ નવા નિયમો, ડી.ટી. ઓપરેટર માટે ટ્રાઇ નવા નિયમો, ડીશ ટીવી પેકેજો, ડીશ ટીવી ઑનલાઇન પેકેજો, ડીશ ટીવી ઑનલાઇન ચેનલ પસંદગી, ડીશ ટીવી ટીવી કનેક્શન પેકેજ, ડીશ ટીવી ચેનલ સૂચિ, ડીશ ટીવી ચેનલોની કિંમત સૂચિ, ડીશ ટીવી ડીથ પ્લાન, ડીશ ટીવી ડીTH ભાવ સૂચિ
ટ્રાઇએ ડીશ ટીવીને પકડ્યો: ડીટીએચ ઓપરેટર બળપૂર્વક મુક્ત-થી-હવા ચેનલોની કલગી ઓફર કરી રહ્યો હતો, જેમાં સબ્સ્ક્રાઇબર્સને કોઈ પસંદગી નથી અને તેમની સંમતિ વિના. “

ટેલિકોમ અને પ્રસારણ રેગ્યુલેટર ટ્રાઇએ ડીટીએચ ઓપરેટર ડીશ ટીવી ઇન્ડિયાને કેબલ અને ડીટીએચ કંપનીઓ માટેના નવા નિયમનોની જોગવાઈઓનું પાલન કરવા જણાવ્યું છે. નિયમનકાર ઓપરેટર વિશે ગ્રાહક ફરિયાદોનો જવાબ આપી રહ્યો હતો. અગાઉ ટ્રાઇની ચેરમેન આર. એસ. શર્માએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ નવી નિયમનકારી માળખાને અનુસરતા ન હતા તેવા કંપનીઓ સામે સખત પગલાં લેશે અને ગ્રાહકોને તેમના પોતાના પેક અને યોજનાઓ રોકવા દબાણ કરશે.

ટ્રાએ ભારતી ટેલિમેડિયાને પણ ખેંચી લીધો છે, જે એ જ કારણોસર એરટેલ ડીટીએચનું કંપનીનું નામ છે. ટ્રાઇના જણાવ્યા અનુસાર, ડીશ ટીવી “સશક્તપણે મફત-થી-હવા ચેનલોનું એક કલગી ઓફર કરે છે, જેમાં સબ્સ્ક્રાઇબર્સને કોઈ પસંદગી નથી અને તેમની સંમતિ વિના.”

તેની વેબસાઈટ પરના વિસ્તૃત ડાયરેક્ટીવમાં, ટ્રાઇએ લખ્યું હતું કે મફત-થી-વાયુ ચેનલોનો આ કલગી, જે ગ્રાહકો દ્વારા કોઈપણ પસંદગી અથવા સંમતિ વગર ઉમેરવામાં આવી રહી છે, તે નીચેના સંદેશ સાથે પણ આવે છે જે નીચે પ્રમાણે વાંચે છે: ” આ હવા માટે મુક્ત છે કોઈ વધારાના ચાર્જ પર કલગી. જો તમે કોઈ પે ચેનલ પસંદ કર્યું છે, તો આ કલગી તમારા એનસીએફને અસર કરશે નહીં . ”

ટ્રાએ એ પણ ધ્યાન દોર્યું કે ગ્રાહકો તેમની ફરિયાદ વ્યક્ત કરવા માટે ડીશ ટીવી ઇન્ડિયા લિ. ના ટોલ ફ્રી નંબરનો સંપર્ક કરી શકતા નથી. આ નવા નિયમોનું ઉલ્લંઘન પણ છે, જે ખાસ કરીને જણાવે છે કે કંપનીઓને તેમની સેવા વિનંતીઓ અને ફરિયાદોને સંબોધવા માટે ગ્રાહક સંભાળ કેન્દ્ર હોવું જરૂરી છે.

વધુ વાંચો: કેબલ, ડીટીએચ ખેલાડીઓ કડક પગલાં લેવા માટે ગ્રાહકોને પેક પસંદ કરવા દબાણ કરે છે: ટ્રાઆ ચીફ આરએસ શર્મા

નિયમો પણ ખાસ કરીને કહે છે ” ડિસ્ટ્રિબ્યુટર ખાતરી કરશે કે આ પ્રકારનું કેન્દ્ર: (એ) પાસે ટોલ ફ્રી” ગ્રાહક સંભાળ નંબર “હોય, જેમાં વિતરણકર્તાની ગ્રાહક આધારને કાર્યક્ષમ રૂપે સેવા આપવા માટે પૂરતા પ્રમાણમાં રેખાઓ અથવા જોડાણો અને માનવ સંસાધનો હોય.

ટ્રાએ ડીશ ટીવી ઇન્ડિયાને આ મુદ્દાને ઉકેલવા અને આ દિશા નિર્દેશની તારીખથી પાંચ દિવસની અંદર પાલનની જાણ કરવા જણાવ્યું છે. આ સૂચના 24 એપ્રિલ, 2019 ના રોજ જારી કરવામાં આવી હતી. ટ્રાઇની ચીફ આર.એસ. શર્માએ પહેલેથી જ ગ્રાહકોને પેક પસંદ કરવાની ફરજ પાડતા કંપનીઓ સામે કડક પગલાં લેવાનું વચન આપ્યું છે.

“ગ્રાહકોને અસુવિધા વિશે અમને ફરિયાદો મળી છે. આ ફરિયાદો ડિસ્ટ્રિબ્યુટરો દ્વારા સ્થાનાંતરિત સૉફ્ટવેર અને સિસ્ટમ્સથી સંબંધિત છે જે ગ્રાહકો માટે સાચી પસંદગીને સક્ષમ કરતી નથી, જે સમગ્ર માળખાના ઉદ્દેશ્ય છે. જો ચેનલોની પસંદગી પ્રતિબંધિત છે … તો મૂળભૂત હેતુ પેક અને કલગીને દબાણ કરવા અને તમારા પોતાના એજન્ડાને દબાણ કરવા લાગે છે. તે નિયમનકારી માળખાની ભાવના નથી, એમ શર્માએ એક વાતચીતમાં પીટીઆઈને જણાવ્યું હતું.

વધુમાં, ટ્રાઇના વડાએ જણાવ્યું હતું કે નિયમનકાર નવા નિયમનકારી માળખાને અનુસરવા માટે વિવિધ સેવા પ્રબંધકોની સિસ્ટમ્સનું ઑડિટ કરશે.

કેબલ, ડીટીએચ કંપનીઓ માટે ટ્રાઈના નવા નિયમો શું છે?

ટ્રાઇના નવા નિયમો અને નિયમો 1 ફેબ્રુઆરી, 2019 ના રોજ અમલમાં આવ્યા. આ ખાતરી કરે છે કે ગ્રાહકો હવે તેમની પસંદગીઓ પર આધારિત તેમના ટેલિવિઝન ચેનલોને પસંદ કરી શકે છે. બેઝ નેટવર્ક ક્ષમતા ફી અથવા એનસીએફ ચાર્જ 130 + 18 ટકા જીએસટી છે, જે તેને રૂ. 153 સુધી લાવે છે.

વપરાશકર્તાઓ આ શ્રેણીમાં 100 ચેનલો પસંદ કરી શકે છે, જો કે ચૂકવણી કરેલ ચેનલો સૂચિમાં ઉમેરાઈ જાય, તો ચેનલની પસંદગીને આધારે ભાવ વધશે. ધ્યાનમાં રાખો કે કેટલાક બ્રોડકાસ્ટર્સ અને ડીટીએચ કંપનીઓએ પેક ક્યુરેટ કર્યા છે, જે તમે પસંદ કરી શકો છો અને પસંદ કરી શકો છો.

જો કે, ટ્રાઇની યાદ અપાવે છે તેમ, કેબલ કંપની અથવા ડીટીએચ પ્લેયર તમને કોઈ ચોક્કસ પેક પસંદ કરવા દબાણ કરી શકતું નથી. જો તમારા પેકમાં ફ્રી-ટુ-એર (એફટીએ) ચેનલ ઉમેરવામાં આવે તો પણ, જે તમે તમારા પેકમાં જોવા અથવા ઇચ્છતા નથી, તો તમે તેને દૂર કરી શકો છો. જો કે, દૂરદર્શન ચેનલો ફરજિયાત છે.

ટ્રાવાયના નિયમો સ્પષ્ટપણે જણાવે છે કે, “ટેલિવિઝન ચેનલોના દરેક ડિસ્ટ્રિબ્યુટર તેના નેટવર્ક પર ઉપલબ્ધ તમામ ચેનલો એ-લા-કાર્ટેના આધારે તમામ ગ્રાહકોને પ્રદાન કરશે અને વિતરક રિટેઇલ પ્રાઈસને દર મહિને જાહેર કરશે” અને તે કે “ગ્રાહક કોઈ પણ મફત પસંદ કરવા માટે સ્વતંત્ર રહેશે.” ટેલિવિઝન ચેનલોના ડિસ્ટ્રીબ્યુટર દ્વારા ઓફર કરવામાં આવતી ચેનલો અથવા બ્રોડકાસ્ટર (ઓ) દ્વારા ઓફર કરવામાં આવતી ચેનલોની ચેનલ અથવા કલગી (ચ) અથવા તેના મિશ્રણ. ”

તેથી જ્યારે કંપનીઓ પાસે પેક, ચેનલોની કલગી હોઇ શકે છે, ત્યારે તેઓ ગ્રાહકને તેમાંની કોઈપણ સાથે વળગી રહેવા માટે દબાણ કરી શકતા નથી.