'તે છેલ્લો તકો છે': આરટી હેઠળ બેંકોની વાર્ષિક નિરીક્ષણ અહેવાલો જાહેર કરવા માટે આરબીઆઈએ ટોચના અદાલતને આદેશ આપ્યો … – સમાચાર 18

'તે છેલ્લો તકો છે': આરટી હેઠળ બેંકોની વાર્ષિક નિરીક્ષણ અહેવાલો જાહેર કરવા માટે આરબીઆઈએ ટોચના અદાલતને આદેશ આપ્યો … – સમાચાર 18

ચેતવણી આપે છે કે આરટીઆઈના ભાવિ ઉલ્લંઘનને “ગંભીરતાથી” જોવામાં આવશે, કોર્ટે પારદર્શિતા કાયદા હેઠળ માહિતી જાહેર કરવા આરબીઆઇને તેની નીતિની સમીક્ષા કરવા જણાવ્યું હતું.

'It's the Last Opportunity': SC Orders RBI to Disclose Annual Inspection Reports of Banks Under RTI
મુંબઇમાં રિઝર્વ બેન્કના મુખ્ય મથકની ફાઇલ. (રોઇટર્સ)
નવી દિલ્હી:

સુપ્રિમ કોર્ટે શુક્રવારે રિઝર્વ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયા (આરબીઆઈ) ને માહિતીનો અધિકાર (આરટીઆઈ) એક્ટ હેઠળ બેંકોની તેની વાર્ષિક નિરીક્ષણ રિપોર્ટ સંબંધિત માહિતી જાહેર કરવાની સૂચના આપી હતી સિવાય કે તેમને કાયદા હેઠળ છૂટ આપવામાં આવે.

ન્યાયમૂર્તિ એલ. નાગેશ્વર રાવની અધ્યક્ષતા હેઠળની ખંડપીઠે આરટીઆઈ હેઠળ બેંકો સંબંધિત માહિતી જાહેર કરવા માટે સંઘીય બેંકને તેની નીતિની સમીક્ષા કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો અને કહ્યું હતું કે “તે કાયદા હેઠળ ફરજિયાત છે.”

આરબીઆઈ વિરુદ્ધ તિરસ્કાર કાર્યવાહી સાથે આગળ વધતા બેન્ચે સ્પષ્ટ કર્યું હતું કે પારદર્શિતા કાયદાની જોગવાઈઓનું પાલન કરવા માટે તે છેલ્લી તક આપી રહી છે. બેંચે જણાવ્યું હતું કે આરબીઆઇની માહિતી આરટીઆઈ હેઠળની માહિતી સાથે ભાગ લેવાની ના પાડીને ગંભીર વલણ લેવામાં આવશે. બેંચે જણાવ્યું હતું કે, “કોઈપણ વધુ ઉલ્લંઘન ગંભીરતાથી જોવામાં આવશે.”

આ વર્ષે જાન્યુઆરીમાં, આરટીઆઇ હેઠળ બેંકોની વાર્ષિક નિરીક્ષણ રિપોર્ટ જાહેર ન કરવા બદલ આરબીઆઈને ટોચની અદાલતે અવગણના નોટિસ આપી હતી.

અગાઉ, સર્વોચ્ચ અદાલત અને સેન્ટ્રલ ઇન્ફર્મેશન કમિશન એમ બંનેએ એવું માન્યું હતું કે આરબીઆઈ પારદર્શિતા કાયદાની અંતર્ગત માહિતી પ્રાપ્ત કરનારને માહિતી નકારી શકે નહીં સિવાય કે કાયદાની અંતર્ગત સામગ્રીને જાહેર કરવામાં આવે.

આરબીઆઇએ તેની બચાવમાં જણાવ્યું હતું કે તે પારદર્શિતા કાયદા હેઠળ વ્યાખ્યાયિત કરાયેલી “ભૌતિક” માહિતી ધરાવતી બેંકની વાર્ષિક નિરીક્ષણ અહેવાલ તરીકે માહિતી જાહેર કરી શકતી નથી. આરબીઆઇ આરટીઆઈ કાર્યકર એસસી અગ્રવાલ દ્વારા આરબીઆઈ સામે ફાઇલ કરાયેલી અવરોધ અરજીની સુનાવણી કરી રહી છે.