ડીએનડી્યુ નિવારણ – બીએસઆઈ બ્યુરો માટે એફડીએ પ્રથમ રસી મંજૂર કરે છે

ડીએનડી્યુ નિવારણ – બીએસઆઈ બ્યુરો માટે એફડીએ પ્રથમ રસી મંજૂર કરે છે

સાનૉફી પાશ્ચુરને મંજૂરી આપવામાં આવી.

યુ.એસ. ફૂડ એન્ડ ડ્રગ ઍડમિનિસ્ટ્રેશનએ ડેંગ્વેક્સિયાની મંજૂરીની જાહેરાત કરી છે, જે 9 થી 16 વર્ષની વયના લોકોમાં ડેન્ગ્યુ વાયરસ સેરૉટાઇપ્સ (1, 2, 3 અને 4) દ્વારા ડેન્ગ્યુ રોગ અટકાવવા માટે મંજૂર થયેલ પ્રથમ રસી છે જેની પાસે પ્રયોગશાળા પુષ્ટિ કરેલ છે. ડેન્ગ્યુ ચેપ અને સ્થાનિક વિસ્તારોમાં કોણ રહે છે. અમેરિકન સમોઆ , ગુઆમ , પ્યુર્ટો રિકો અને યુ.એસ. વર્જિન ટાપુઓના યુ.એસ. પ્રદેશોમાં ડેન્ગ્યુ સ્થાનિક છે.

રસીની સલામતી અને અસરકારકતા ત્રણ રેન્ડમાઇઝ્ડ, પ્લેસબો-નિયંત્રિત અભ્યાસોમાં નક્કી કરવામાં આવી હતી જેમાં પ્યુર્ટો રિકો , લેટિન અમેરિકા અને એશિયા પેસિફિક ક્ષેત્ર સહિત ડેન્ગ્યુ-સ્થાનિક વિસ્તારોમાં લગભગ 35,000 વ્યક્તિઓનો સમાવેશ થાય છે. આ રસી 9 થી 16 વર્ષની વયના લોકોમાં રોગનિવારક, પ્રયોગશાળા-પુષ્ટિ ડેન્ગ્યુ રોગને રોકવા માટે આશરે 76 ટકા અસરકારક હોવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું, જેમણે અગાઉ લેબોરેટરી-પુષ્ટિ ડેન્ગ્યુ રોગ ધરાવતા હતા. 19 દેશો અને યુરોપિયન યુનિયનમાં ડેન્ગવેક્સિયાને મંજૂરી આપવામાં આવી છે.

એફડીએએ આ એપ્લિકેશનને પ્રાધાન્યતા સમીક્ષા અને ઉષ્ણકટિબંધીય રોગ પ્રાધાન્યતા સમીક્ષા વાઉચરને પ્રોગ્રામ હેઠળ આપી હતી જેનો ઉદ્દેશ અમુક ઉષ્ણકટિબંધીય રોગોની રોકથામ અને સારવાર માટે નવી દવાઓ અને બાયોલોજિક્સના વિકાસને પ્રોત્સાહિત કરવાનો હતો. સાનૉફી પાશ્ચુરને મંજૂરી આપવામાં આવી.

અગાઉ કોઈ ડેંગ્યુ વાયરસ સીરૉટાઇપ દ્વારા સંક્રમિત ન થયેલી વ્યક્તિઓમાં ડૅંગ્વેક્સિયાને મંજૂરી આપવામાં આવી નથી અથવા જેના માટે આ માહિતી અજાણ છે. આ તે છે કારણ કે જે લોકો ડેન્ગ્યુ વાયરસથી સંક્રમિત થયા નથી, ડેન્ગવેક્સિયા પ્રથમ ડેન્ગ્યુ ચેપ જેવા કાર્ય કરે છે – વાસ્તવમાં જંગલી-પ્રકારનાં ડેન્ગ્યુ વાયરસવાળા વ્યક્તિને ચેપ લાગ્યાં વિના – જેમ કે પછીની ચેપથી ગંભીર ડેન્ગ્યુ રોગ થઈ શકે છે.