નવા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે ફૂલેલા ડિસફંક્શન દવા હૃદયની નિષ્ફળતા પણ કરી શકે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

નવા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે કે ફૂલેલા ડિસફંક્શન દવા હૃદયની નિષ્ફળતા પણ કરી શકે છે – બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ

1 99 0 ના દાયકામાં, યુ.એસ. દવા કંપની ફાઇઝર એન્જેનાની સારવાર માટે દવાઓ વિકસાવતી હતી. આ દવાઓના પ્રારંભિક પરીક્ષણો દરમિયાન, પુરુષ સહભાગીઓએ એક આશ્ચર્યજનક આડઅસરની જાણ કરી: તેઓ ઇરેક્શન્સ મેળવે છે. આ શોધથી ફૂલેલા ડિસફંક્શનની સારવાર માટે દવાઓના વિકાસ તરફ દોરી ગઈ. અમારા નવા અભ્યાસ બતાવે છે કે આ ફૂલેલા ડિસફંક્શન દવાઓ (સીઆલિસ) એક ઘેટાંમાં વિશિષ્ટ પ્રકારની હૃદય નિષ્ફળતાના ઉપચારમાં ખૂબ અસરકારક છે.

હૃદયની નિષ્ફળતા એ એક ભયંકર સ્થિતિ છે જે જ્યારે શરીરની આસપાસ રક્ત પંપ કરવા માટે હૃદય ખૂબ નબળી હોય ત્યારે થાય છે. હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા લોકો ઘણી વાર શ્વાસ લેવામાં અને ઉધરસ વિકસાવ્યા વિના મૂળભૂત કાર્યો પૂરા કરી શકતા નથી. તે એવી સ્થિતિ પણ છે જ્યાં કેન્સરના ઘણા સામાન્ય સ્વરૂપો કરતા અસ્તિત્વ ટકાવી રાખવું વધુ ખરાબ છે. હૃદયની નિષ્ફળતાના ઊંચા દર અને અસ્તિત્વ ટકાવી રાખવું એ ગરીબ છે, આ સ્થિતિ માટે નવા અને વધુ અસરકારક ઉપચારની જરૂરિયાત પર ભાર મૂકે છે.

સામાન્ય તંદુરસ્ત વ્યક્તિમાં જ્યારે આપણે વ્યાયામ કરીએ ત્યારે હૃદય શરીરની આસપાસ વધુ રક્ત પંપ કરે છે. હૃદય દ્વારા કરવામાં આવતાં કાર્યમાં આ વધારો હોર્મોન એડ્રેનાલાઇન દ્વારા લાવવામાં આવે છે જે હૃદયને વધુ ઝડપથી હરાવ્યું અને વધુ મજબુત બનાવે છે. હૃદયની નિષ્ફળતામાં, હૃદય હવે એડ્રેનાલાઇનમાં યોગ્ય રીતે પ્રતિસાદ આપતું નથી, જેનો અર્થ છે કે તે કાર્ય કરે છે તેના જથ્થામાં વધારો કરી શકતું નથી અથવા જ્યારે આપણે કસરત કરીએ ત્યારે રક્તને અસરકારક રીતે પંપ કરી શકીએ છીએ.

અમે શોધ્યું કે તડાલાફિલ ( સિઆલિસનું સામાન્ય નામ) હૃદયની નિષ્ફળતા વધુ ખરાબ થવાથી રોકવામાં ખૂબ જ સારું હતું. ડ્રગ આપવામાં આવે તે પહેલા નિષ્ફળ હૃદયમાં પહેલેથી જ થતાં ફેરફારોમાં ફેરફાર કરવા તે આશ્ચર્યજનક રીતે અસરકારક પણ હતું. ખાસ કરીને, હૃદય ફરીથી એડ્રેનાલાઇનમાં યોગ્ય રીતે પ્રતિસાદ આપી શકે છે અને સખત કરાર કરે છે. હૃદયની નિષ્ફળતાના વિકાસ દરમિયાન હૃદયમાં સ્નાયુ કોશિકાઓના માળખામાં બનતા ફેરફારોમાં તડાલાફિલ પણ બદલાઈ ગયો.

આ અભ્યાસમાં, કુદરત, માં પ્રકાશિત તારણો વૈજ્ઞાનિક રિપોર્ટ્સ , પણ સમજાવો કે લોકો હોય છે જે થતાં તેમના ફૂલેલા ડિસફંક્શન સારવાર માટે દવાઓ લેતા ઓછી હૃદયરોગનો હુમલો હોય અથવા નીચેના મૃત્યુ પામે તેવી શક્યતા હોય તેવું લાગતું મદદ કરી શકે છે હૃદયરોગનો હુમલો . અમારા સંશોધનમાં હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓમાં કરવામાં આવેલી નાની સંખ્યામાં ક્લિનિકલ અભ્યાસો ઉમેરવામાં આવે છે જ્યાં દર્દીઓની કસરત કરવાની ક્ષમતામાં સંબંધિત દવા સંબંધિત સિલ્ડેનાફિલ (વીઆગ્રા) નો અહેવાલ આપવામાં આવ્યો છે, પરંતુ આ હકારાત્મક અસરો પાછળની પદ્ધતિઓ પ્રપંચી રહી છે.

સાવચેત આશાવાદ

આપણા અભ્યાસના પ્રોત્સાહક પરિણામો અને હકીકત એ છે કે દવાઓ ફૂલેલા ડિસફંક્શનની સારવાર માટે હવે પ્રિસ્ક્રિપ્શન વિના ઉપલબ્ધ છે, આપણે સાવચેત રહેવાની જરૂર છે. રિલેક્સ ટ્રાયલ, જેણે 2013 માં પરિણામો જાહેર કર્યાં, દર્દીઓમાં સિલેનાફિલ પ્રાપ્ત કરવામાં વ્યાયામ ક્ષમતામાં કોઈ સુધારો દર્શાવ્યો નથી.

આ તફાવતોનું કારણ કદાચ છે કારણ કે આ ક્લિનિકલ ટ્રાયલમાં બે પ્રકારની હૃદય નિષ્ફળતાની તપાસ કરવામાં આવી છે જેમાં સિસ્ટૉલિક હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓ અને ડાયાસ્ટોલિક હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓનો અભ્યાસ કરનારા તટસ્થ પરીક્ષણો સાથે હકારાત્મક પરીક્ષણ કરવામાં આવે છે. સિસ્ટૉલિક હૃદયની નિષ્ફળતામાં, હૃદય પર્યાપ્ત રીતે કરાર (પમ્પ) કરતું નથી જ્યારે ડાયાસ્ટોલિક હૃદયની નિષ્ફળતામાં હૃદય હજી પણ સામાન્ય રીતે કોન્ટ્રાક્ટ કરે છે પરંતુ હૃદયના ધબકારા વચ્ચે આરામ ઓછો થાય છે.

તેમ છતાં, તડલાફિલનો ઉપયોગ કરીને અમારા અભ્યાસમાં પ્રાયોગિક તારણો અને સિસ્ટૉલિક હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓમાં તે ક્લિનિકલ ટ્રાયલ હૃદયની નિષ્ફળતા માટે અસરકારક સારવાર માટે નવી આશા પ્રદાન કરે છે.

ઘેટાંનો ઉપયોગ કરીને આપણા અભ્યાસમાં કામ કરવામાં આવ્યું ત્યારે, ઘેટાં અને માનવીય હૃદય વચ્ચેની સમાન સામ્યતા, જે રીતે તેઓ કાર્ય કરે છે અને રોગને પ્રતિભાવ આપે છે, તે અમને વિશ્વાસ આપે છે કે આ તારણો માનવમાં નકલ કરવામાં આવશે. ખરેખર, હૃદયની નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓમાં તડાલાફિલનો ઉપયોગ કરીને ક્લિનિકલ ટ્રાયલ હૃદયના નિષ્ફળતાવાળા દર્દીઓની સારવાર માટે અમારી ટુલકીફમાં તડાલાફિલ ઉમેરવાની પ્રક્રિયામાં આગલું પગલું છે અને અમે નજીકના ભવિષ્યમાં આને શરૂ કરવામાં સમર્થ થવાની આશા રાખીએ છીએ.


એન્ડ્રુ ટ્રેફોર્ડ , માન્ચેસ્ટર યુનિવર્સિટી , કાર્ડિયાક પાથોફિઝિયોલોજી, પ્રોફેસર

આ લેખને ક્રિએટિવ કૉમન્સ લાઇસેંસ હેઠળ વાર્તાલાપથી ફરીથી પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો છે. મૂળ લેખ વાંચો.