એસ્સાર સ્ટીલ શેરધારક લોન ડિફૉલ્ટિંગ કંપનીઓ સાથેના સંબંધો અંગે આર્સેલર મિત્તલની અયોગ્યતા માંગે છે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

એસ્સાર સ્ટીલ શેરધારક લોન ડિફૉલ્ટિંગ કંપનીઓ સાથેના સંબંધો અંગે આર્સેલર મિત્તલની અયોગ્યતા માંગે છે – ઇકોનોમિક ટાઇમ્સ

નવી દિલ્હી: બીજી ટ્વિસ્ટમાં

એસ્સાર સ્ટીલ

નાદારી કાર્યવાહી, રુઇયા માલિકીની

એસ્સાર સ્ટીલ એશિયા હોલ્ડિંગ્સ

(ઇએસએએચએ) ના દલાલો સાથે રૂ .42,000 કરોડ રદ કરવાની અપીલ કોર્ટની વિનંતી કરી છે

આર્સેલર મિત્તલ

પ્રાથમિક ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર એલોયના નિર્માતા માટે બિડ.

ઇએસએએચએ નેશનલ કંપની લૉ અપીલ ટ્રિબ્યુનલ (એનસીએલએટી) ને કહ્યું કે અબજોપતિ

લક્ષ્મી મિત્તલ

કથિત રીતે તેમના ભાઇ પ્રમોદ અને વિનોદ દ્વારા ચલાવવામાં આવતી ડિફૉલ્ટિંગ કંપનીઓ સાથે તેમનો સંબંધ છુપાવ્યો હતો. જો કે, આર્સેલર મિત્તલે જણાવ્યું હતું કે એસ્સાર સ્ટીલના ડિફોલ્ટિંગ પ્રમોટરો દ્વારા કાર્યવાહીમાં વિલંબ કરવા આ એક બીજો પ્રયાસ હતો.

ઇએસએએસએચ દ્વારા એસ્સાર સ્ટીલના 72% શેરો ધરાવતી અરજી, અનિવાર્ય લોનને પુનઃપ્રાપ્ત કરવા માટે ધિરાણકર્તાઓ દ્વારા હરાજી કરવામાં આવેલી સ્ટીલમેકર માટે આર્સેલર મિત્તલની બિડને મંજૂરી આપ્યા પછી અઠવાડિયામાં આવે છે.

ઇએસએચએચએ જણાવ્યું હતું કે આર્સેલર મિત્તલ ઇન્ડિયા અને તેના પ્રમોટર લક્ષ્મી મિત્તલે સુપ્રિમ કોર્ટ, ધિરાણકર્તાઓ અને નાદારી કોર્ટને “ગેરમાર્ગે દોર્યા હતા” એમ માનતા હતા કે તેઓ પ્રમોદ અને વિનોદ મિત્તલ અને તેમની કંપનીઓ સાથે કોઈ વ્યવસાયિક જોડાણ ધરાવે છે. “ગોન્ટરમેન પીપર્સ અને જી.પી.આઈ. ટેક્સટાઇલ્સ બંનેને બિન-પર્ફોર્મિંગ અસ્કયામતો (એનપીએ) તરીકે વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે … કહેવાતી કંપનીઓ સાથે લક્ષ્મી મિત્તલના સંગઠનને કારણે, આર્સેલર મિત્તલ ભારત ગોન્ટરમેન પીપર અને જી.પી.આઈ. કાપડ બંને સાથે સંબંધિત પક્ષ બનશે, આર્સેલર મિત્તલને અયોગ્ય બનાવે છે. , એટીએ દ્વારા સમીક્ષા કરવામાં આવી હતી, જે અરજી જણાવ્યું હતું.

1

આ અરજીમાં એમ પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે લક્ષ્મી મિત્તલે 2018 ના અંત સુધીમાં નવોદય કન્સલ્ટન્ટ્સમાં તેમની શેરહોલ્ડિંગ વેચી હતી, તે હકીકતને સ્થાપિત કરી હતી કે મિત્તલ તેમની પાસેના શેરોથી વાકેફ હતો. ની કલમ 29 (એ)

નાદારી અને નાદારી કોડ

તણાવયુક્ત અસ્ક્યામતો માટે બોલીથી, કોઈ પણ પક્ષને, દેવું ડિફોલ્ટર સાથે જોડાયેલું છે.

એક નિવેદનમાં, આર્સેલર મિત્તલે લક્ષ્મી મિત્તલ અને તેમના ભાઈઓ વચ્ચેના કોઈ પણ વ્યવસાયિક જોડાણને નકારી કાઢીને, આ અપીલને “એસ્સાર સ્ટીલના પ્રમોટર્સને ડિફોલ્ટ કરીને લાંબી પ્રયાસોની લાંબી શ્રેણીમાં નવીનતમ પ્રયાસમાં નકારી કાઢ્યું હતું, જે ભારતીય ધિરાણકર્તાઓએ આર્સેલ મિત્તલને સૌથી વધુ એસ્સાર સ્ટીલના વિશ્વસનીય માલિક. ”

નિવેદનમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું છે કે સુપ્રીમ કોર્ટે એર્સેલ સ્ટીલના પ્રમોટર્સ દ્વારા આર્સેલર મિત્તલની અયોગ્યતા અંગે અગાઉના દાવાઓનો સ્વીકાર કરવાનો ઇનકાર કર્યો હતો.

ઓપરેશનલ ક્રેડિટર્સ એનસીએલએટી માટે વધુ

નાદારી દરમિયાન એસ્સાર સ્ટીલની કમાણીનો ઉપયોગ 1 કરોડ રૂપિયાથી વધુના દાવા સાથે ઓપરેશનલ લેણદારોને ચૂકવવા માટે થાય છે. લેણદારોની સમિતિ દ્વારા મંજૂર કરવામાં આવેલી છેલ્લી યોજના હેઠળ, નાણાકીય લેણદારોને રૂ. 41,000 કરોડ અથવા તેમના દાવાઓમાંના 89% પ્રાપ્ત થાય છે, જ્યારે 1 કરોડથી વધુ દાવાવાળા ઓપરેશનલ લેણદારોને રૂ. 1,000 કરોડ અથવા તેમના દાવાઓમાંના 20% પ્રાપ્ત થાય છે. , કુલ રકમ.

ન્યાયમૂર્તિ એસ.જે મુખોપાધ્યાયની આગેવાની હેઠળની બેવ્હમ્બર બેન્ચ પ્રસ્તાવિત, “… ધારો કે રૂ. 2,000-3,000 કરોડ (નાદારી કાર્યવાહી દરમિયાન આવકમાંથી) ઓપરેશનલ લેણદારોને સ્પર્શ કર્યા વિના (1 કરોડ રૂપિયાથી વધુ દાવા સાથે) ઓપરેશનલ લેણદારોને આપવામાં આવે છે.”

બેંચે એસ્સાર સ્ટીલના રિઝોલ્યુશન પ્રોફેશનલને દિવાની કાર્યવાહી દરમિયાન કમાણીની વિગત અને કો.ઓ.સી. દ્વારા મંજૂર અગાઉના અને વર્તમાન વિતરણ યોજનાની વિગતો પ્રદાન કરવા માટે નિર્દેશ આપ્યો હતો. આ કેસ 13 મી મેના રોજ સાંભળવામાં આવશે.

એનસીએલએટી એ પણ વિચારણા કરી રહ્યું છે કે ઠરાવ યોજના નાણાકીય લેણદારોના વિવિધ વર્ગો બનાવી શકે કે નહીં. એસ્સાર સ્ટીલ ઓફશોરને લોન માટે એસ્સાર સ્ટીલ દ્વારા 3,187 કરોડ રૃપિયા 3,187 કરોડની કોર્પોરેટ ગેરેંટી ધરાવતી સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડને હાલની યોજના અંતર્ગત રૂ. 60 કરોડ અથવા તેના દાવાની માત્ર 1.7% રકમ મળી છે.

સ્ટેટ બેન્ક ઓફ ઇન્ડિયાના સલાહકાર, ગોપાલ સુબ્રમણ્યમે દલીલ કરી હતી કે જ્યારે અન્ય નાણાંકીય લેણદારોએ એસ્સાર સ્ટીલને અસ્કયામતો બનાવવા માટે પૈસા આપ્યા હતા, ત્યારે સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડરે ઑફશોર કંપનીને પૈસા આપ્યા હતા અને સ્ટાન્ડર્ડ ચાર્ટર્ડે તેના દાવાઓ માટે પૂરતી જાહેરાત કરી નહોતી.