ખોરાકમાં વારંવાર સંપર્કમાં રહેવાથી બાળકો તંદુરસ્ત ખાવું આદત અપનાવે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

ખોરાકમાં વારંવાર સંપર્કમાં રહેવાથી બાળકો તંદુરસ્ત ખાવું આદત અપનાવે છે: અભ્યાસ – વ્યવસાય ધોરણ

તાજેતરના અભ્યાસમાં જોવા મળ્યું છે કે વારંવાર સંપર્ક કરવો ખોરાકની વસ્તુઓ બાળકોને તંદુરસ્ત ખાવાની ટેવ અપનાવવાની ઇચ્છા બનાવે છે .

જર્નલ ઓફ ન્યુટ્રિશન એજ્યુકેશન એન્ડ બિહેવિયરમાં પ્રકાશિત થયેલા એક નવા અધ્યયન અનુસાર, બાળકોને દબાણ વિના ખોરાકથી પરિચિત થવા માટે વારંવાર તકો, તંદુરસ્ત ખોરાક અને વધતા વપરાશના ફાયદાઓ સમજવામાં મદદ કરી.

“કારણ કે પૂર્વશાળાના બાળકો ખોરાક પૂરો પાડવા માટે અન્ય લોકો પર આધાર રાખે છે, તંદુરસ્ત આહારમાં સુધારો કરવા માટે શ્રેષ્ઠ પ્રયાસો સમજવી મહત્વપૂર્ણ છે. આ અભ્યાસ ઘરેલુ અને બાળ સંભાળ અને હેલ્થકેર સેટિંગ્સમાં ભોજન સમય દરમિયાન સતત પોષક શબ્દસમૂહો બનાવવાનું મૂલ્ય દર્શાવે છે, ” મુખ્ય લેખક જેન લૅનિગન જણાવ્યું હતું .

3-6 વર્ષનાં બાળકો માટેના બે પ્રારંભિક શિક્ષણ કાર્યક્રમોમાંથી 880 કુટુંબોની ભરતી કરવામાં આવી હતી. એક કેન્દ્રમાં નાસ્તા, નાસ્તા અને બપોરના ભોજન આપવામાં આવ્યું હતું. બીજામાં માત્ર નાસ્તો અને બાળકો ઘરેથી બપોરના ભોજન લાવ્યા. ટોમેટોઝ, ઘંટડી મરી, મસૂર અને ક્વિનોઆ અભ્યાસ દરમિયાન રજૂ કરવામાં આવ્યા હતા.

પુનરાવર્તિત સંપર્ક માટે બાળકોને એક ખોરાક સોંપવામાં આવ્યો હતો. છ અઠવાડિયાના અભ્યાસ દરમિયાન દર અઠવાડિયે બે દિવસ, પ્રશિક્ષિત સંશોધન સહાયકોએ વર્ગમાં ટેસ્ટિંગ સ્ટેશનોનું સંચાલન કર્યું હતું.

બાળકોએ ટેસ્ટિંગ સ્ટેશનોની વ્યક્તિગત રીતે મુલાકાત લીધી હતી અને સ્વાદ માટે એક ખોરાક ઓફર કરાયો હતો. વપરાતા શબ્દસમૂહોમાં “સંપૂર્ણ અનાજ તમને ઝડપથી દોડવામાં અને ઊંચો કૂદવામાં સહાય કરે છે” અને “ફળો અને શાકભાજી તમને બીમાર થવામાં મદદ કરે છે.”

બાળકો સાથે વાતચીત કરતી વખતે, સંશોધક કેવી રીતે બાળક માટે પ્રતિક્રિયા પર નોટ્સ લીધો અને ખોરાક વિશે ટિપ્પણી કરી છે. જે બાળકોએ ખોરાકનો પ્રયત્ન કર્યો હતો તેઓને એક ચહેરો પસંદ કરવાનું કહેવામાં આવ્યું હતું જે દર્શાવે છે કે ખોરાકનો સ્વાદ તેઓ કેવી રીતે વિચારે છે. હસ્તક્ષેપના નિષ્કર્ષ પર, ખોરાકને નાસ્તો તરીકે ખોરાક આપવામાં આવ્યાં હતાં અને સંશોધકોએ માપ્યું હતું કે દરેક વિદ્યાર્થી દ્વારા શું ખાય છે.

પરિણામોએ પુનરાવર્તિત પ્રદર્શન અને બાળક-કેન્દ્રિત પોષણ શબ્દસમૂહોને પુનરાવર્તનના વધારા ઉપરાંત દર્શાવ્યું હતું કે આ પ્રિસ્કુલર્સની અભ્યાસ , પસંદગી અને અભ્યાસના ખાદ્યપદાર્થોના વપરાશની ઇચ્છામાં વધારો થયો છે . જે બાળક-કેન્દ્રિત પોષણ શબ્દસમૂહો સાંભળે છે તે દખલ પછી આ ખોરાકમાં બે ગણો વધારે ખાય છે, પરંતુ તેમના કહેવાની પસંદગી અથવા ખોરાકનો પ્રયાસ કરવાની ઇચ્છા વધતી નથી.

ભોજનની વાતચીત એ ખોરાકની શોધને પ્રોત્સાહિત કરવાનો અને બાળકો સાથે સ્વસ્થ આહારની વર્તણૂંક વિકસાવવા માટેનો સમય બની શકે છે. માતા-પિતા અને બાળ સંભાળ પ્રદાતાઓ બંને નવા ખોરાકની રજૂઆત કરતી વખતે વિકાસ યોગ્ય રીતે યોગ્ય, ચોક્કસ પોષણ સંદેશાઓ શીખવા અને તેનો ઉપયોગ કરીને લાભ મેળવશે,” ડૉ.

(આ વાર્તા બિઝનેસ સ્ટાન્ડર્ડ સ્ટાફ દ્વારા સંપાદિત કરવામાં આવી નથી અને સિંડિકેટેડ ફીડમાંથી સ્વતઃ-જનરેટ થયેલ છે.)