ચીન તેના રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા હેતુઓ પ્રાપ્ત કરવા માટે બીઆરઆઈનો ઉપયોગ કરે છે: પોમ્પો – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

ચીન તેના રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા હેતુઓ પ્રાપ્ત કરવા માટે બીઆરઆઈનો ઉપયોગ કરે છે: પોમ્પો – ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયા

વૉશિંગ્ટન: ચીન તેની સરકારની શક્તિનો ઉપયોગ કરી રહ્યું છે

બેલ્ટ અને રોડ પહેલ

તેના રાષ્ટ્રીય સલામતીના ઉદ્દેશ્યને પ્રાપ્ત કરવા માટે, યુ.એસ. સેક્રેટરી ઑફ સ્ટેટ

માઇક પોમ્પો

સોમવારે આરોપ મૂક્યો હતો કે ટ્રમ્પ વહીવટીતંત્ર “ચીકણું” ચીની અર્થશાસ્ત્ર વિશે દેશોને જાણ કરવા માટે વૈશ્વિક પ્રયત્નોનું આગેવાન છે.

ટ્રમ્પ વહીવટ રાષ્ટ્રપતિ માટે અત્યંત અગત્યનું છે

ક્ઝી જીનપીંગ

ટ્રિલિયન ડૉલર બેલ્ટ અને રોડ ઇનિશિયેટીવ (બીઆરઆઈ) અને તે દૃષ્ટિકોણ છે કે ચાઇનાનું “હિંસક ધિરાણ” તેમના સાર્વભૌમત્વને જોખમમાં નાખતા મોટા દેવા હેઠળ નાના કાઉન્ટીઓ છોડી રહ્યું છે.

“પૅલ્પોએ ફિનલેન્ડમાં તેમની સાથે મુસાફરી કરનારા પત્રકારોને કહ્યું હતું કે,” બેલ્ટ અને રોડ પ્રવૃત્તિઓ માટે ચાઇનીઝ પ્રયાસ રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા હેતુઓ પ્રાપ્ત કરવા માટે સરકારી શક્તિનો ઉપયોગ કરવા વિશે છે. ”

અમેરિકાએ એવું કહ્યું છે કે ચીનની સફળતામાં તેનામાં આર્થિક આર્થિક રસ છે અને તેનાથી વિપરીત, પોમ્પોએ કહ્યું હતું કે બીઆરઆઈને પારદર્શક હોવા જરૂરી છે.

“તે મફત અને ખુલ્લા ધોરણે હોવાનું જણાય છે. તે આ વિચાર સાથે હોઈ શકતું નથી કે તમે દેશના નાણાંની લોન લેવા જઈ રહ્યાં છો અને પછી તે સુવિધા પર ફોરક્લોઝ કરો જેથી તમે પછી પોતાનું પોતાનું નિર્માણ કરી શકો અથવા તે જમીન અને સ્થાવર મિલકત લઈ શકો. તે યોગ્ય નથી. અમે તેને નિરાશ કર્યું છે. તે મુદ્દાઓ પર આપણે વિશ્વભરના અન્ય દેશોમાં શિક્ષણ મેળવ્યું છે, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

જ્યાં બીઆરઆઇના તત્વો છે જે ખરેખર બ્રિજ બનાવતા હોય છે અને તે વ્યવસાયિક ટ્રાંઝેક્શન છે, યુએસએ ચીનને તેમાં ભાગ લેવાનું સ્વાગત કર્યું છે, એમ તેમણે જણાવ્યું હતું.

“પરંતુ જ્યાં આપણે ચાઇનાને એવી રીતે વર્તે છે કે જે ખરેખર વ્યાપારી નથી પરંતુ રાષ્ટ્રીય સલામતી હેતુઓ માટે તેમને પ્રવેશ મેળવવા માટે વધુ ડિઝાઇન કરવા માટે રચાયેલ છે, આપણે નથી માનીએ છીએ કે તે દેશ ખરેખર ખરીદે છે.”

2013 માં સત્તામાં આવ્યા ત્યારે પ્રમુખ ઝી દ્વારા બીઆરઆઈ લોન્ચ કરવામાં આવ્યું હતું. તેનો હેતુ દક્ષિણપૂર્વ એશિયા, મધ્ય એશિયા, ખાડી પ્રદેશ, આફ્રિકા અને યુરોપને જમીન અને દરિયાઈ માર્ગોના નેટવર્ક સાથે જોડવાનો છે.

એશિયાથી આફ્રિકા અને યુરોપના દેશોમાં ચીન ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર પ્રોજેક્ટ્સ માટે મોટા પ્રમાણમાં નાણાંનો ઉપયોગ કરે છે, જે તેના વૈશ્વિક પ્રભાવને વધારે છે. બીઆરઆઇ ફાઇનાન્સિંગ પરની ચિંતાઓ પછીથી કંઠ્ય બની ગઈ

ચાઇનાએ 99-વર્ષના લીઝ પર શ્રીલંકાના વ્યૂહાત્મક હમ્બંતોટા પોર્ટને હસ્તગત કરી

2017 માં દેવું સ્વેપ તરીકે

અગાઉ ફિનલેન્ડના આર્ક્ટિક કાઉન્સિલના પ્રારંભિક સત્રને સંબોધતાં, પોમ્પોએ તેના બીઆરઆઈ માટે ચીનની ટીકા કરી, જે તેણે કહ્યું, તે રાષ્ટ્રોની સાર્વભૌમત્વમાં ખાય છે.

“ચીન પાસે આર્કટિક કાઉન્સિલમાં નિરીક્ષકની સ્થિતિ છે, પરંતુ તે સ્થિતિ આર્ક્ટિક રાજ્યોના સાર્વભૌમ અધિકારો માટેના તેના આદરને આધારે સુસંગત છે. યુ.એસ. માંગે છે કે ચીન તે પરિસ્થિતિને પૂરી કરશે અને પ્રદેશમાં જવાબદારીપૂર્વક યોગદાન આપશે. પરંતુ ચાઇનાના શબ્દો અને કાર્યો તેના ઉદ્દેશ્યો વિશે શંકા પેદા કરે છે, “તેમણે જણાવ્યું હતું.

શ્રીલંકા અને મલેશિયાને ટાંકીને તેમણે આર્ક્ટિક રાષ્ટ્રોને વાસ્તવિક ચાઇનીઝ હેતુઓ વિશે જાગૃત રહેવાની ચેતવણી આપી.

“ચાલો આપણે પોતાને પૂછીએ: શું આપણે આર્ક્ટિક રાષ્ટ્રોને વ્યાપકપણે અથવા સ્વદેશી સમુદાયોને ખાસ કરીને શ્રીલંકા અથવા મલેશિયામાં ભૂતપૂર્વ સરકારના માર્ગમાં જવા માંગીએ છીએ, જે દેવા અને ભ્રષ્ટાચારથી ભરાઈ જાય છે? શું આપણે ઈથિઓપિયામાં ચાઈનીઝ બાંધવામાં આવતી રસ્તો જેવા જ મહત્વપૂર્ણ આર્ક્ટિક ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરનો અંત લાવવા માંગીએ છીએ, જે થોડા વર્ષો પછી ભાંગી પડ્યા છે અને ખતરનાક છે? ”

“શું અમે આર્ક્ટિક મહાસાગરને લશ્કરીકરણ અને સ્પર્ધાત્મક ક્ષેત્રીય દાવાઓથી ભરપૂર નવા દક્ષિણ ચાઇના સમુદ્રમાં રૂપાંતરિત કરવા માંગીએ છીએ? શું આપણે નાજુક આર્કટિક વાતાવરણને ચીનના માછીમારોના નૌકાદળે લીધે તેના દરિયાકિનારાના સમુદ્રમાં અથવા તેના પોતાના દેશમાં અનિયંત્રિત ઔદ્યોગિક ગતિવિધિથી થતા જૈવિક વિનાશને ખુલ્લું પાડવું જોઈએ? મને લાગે છે કે જવાબો ખૂબ સ્પષ્ટ છે, “એમ ટોચના અમેરિકન રાજદૂતએ જણાવ્યું હતું.

બેઇજિંગ દાવો કરે છે કે “નજીકના આર્કટિક રાજ્ય” હોવાનું તેમણે કહ્યું હતું, છતાં પણ ચીન અને આર્ક્ટિક વચ્ચેની સૌથી ટૂંકી અંતર 900 માઇલ છે.

“ત્યાં ફક્ત આર્ક્ટિક સ્ટેટ્સ અને નોન-આર્ક્ટિક સ્ટેટ્સ છે. ત્રીજી શ્રેણી અસ્તિત્વમાં નથી અને અન્યથા દાવો કરવો કે ચાઇનાને બરાબર કંઈ જ નહીં મળે,” તેમણે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું.

“તેવું કહેવાનું નથી કે ચીની રોકાણ અનિચ્છનીય છે – ખરેખર, વિરોધી,” તેમણે જણાવ્યું હતું. યુ.એસ. અને આર્ક્ટિક રાષ્ટ્રો પારદર્શક ચીની રોકાણોનું સ્વાગત કરે છે જે આર્થિક રસ અને રાષ્ટ્રીય સુરક્ષા મહત્ત્વાકાંક્ષાને પ્રતિબિંબિત કરે છે. 2012 થી 2017 ની વચ્ચે ચીને આર્ક્ટિકમાં આશરે 90 અબજ ડૉલરનું રોકાણ કર્યું હતું. તે કૅનેડા, ઉત્તરપશ્ચિમ પ્રદેશો, સાઇબેરીયાથી ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર બનાવવાનું આયોજન કરે છે.

ગયા મહિને, રશિયાએ ચીનની મેરીટાઇમ સિલ્ક રોડ સાથે નોર્ધન સી રૂટને કનેક્ટ કરવાની યોજનાની જાહેરાત કરી હતી, જે એશિયાથી ઉત્તર યુરોપમાં નવી શિપિંગ ચેનલ બનાવશે. દરમિયાન, ચીન આર્ક્ટિક મહાસાગરમાં શિપિંગ લેન વિકસાવતા પહેલા છે.

“આ ખૂબ પરિચિત પેટર્નનો ભાગ છે. બેઇજિંગ ચીની મની, ચાઇનીઝ કંપનીઓ અને ચીની કામદારોનો ઉપયોગ કરીને નિર્ણાયક ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરનો વિકાસ કરવાનો પ્રયાસ કરે છે – કેટલાક કિસ્સાઓમાં કાયમી ચાઇનીઝ સુરક્ષા હાજરી સ્થાપિત કરવા માટે, “પોમ્પોએ આરોપ મૂક્યો.

ગયા સપ્તાહે પેન્ટાગોનની એક અહેવાલમાં તેણે ચેતવણી આપી હતી કે ચીન પરમાણુ હુમલા સામે પ્રતિબંધક તરીકે સબમરીનની જમાવટ સહિત સબમરીનની જમાવટ સહિત તેની લશ્કરી હાજરીને મજબૂત બનાવવા માટે આર્ક્ટિકમાં તેની નાગરિક સંશોધનની હાજરીનો ઉપયોગ કરી શકે છે.

“આપણે આ પ્રવૃત્તિઓની નજીકથી તપાસ કરવાની જરૂર છે, અને આપણને જરૂર છે – અને અમે અન્ય દેશોના ધ્યાનમાં આપણે જે અનુભવો શીખ્યા છે તે ધ્યાનમાં રાખીએ છીએ. ચીનની આક્રમક વર્તનની પેટર્નએ અમને શું કરવું જોઈએ અને આર્કટિકની સારવાર કેવી રીતે કરી શકે તે જાણવું જોઈએ, “પોમ્પોએ જણાવ્યું હતું.

# પસંદગીઓવિશ્વ ટાઇમ્સ

મોદી મીટર