ભારતીય વૈજ્ઞાનિકો શોધે છે કે કેવી રીતે સેરોટોનિન મગજના કોશિકાઓને તાણ સાથે સામનો કરવામાં મદદ કરે છે – બિઝનેસલાઇન

ભારતીય વૈજ્ઞાનિકો શોધે છે કે કેવી રીતે સેરોટોનિન મગજના કોશિકાઓને તાણ સાથે સામનો કરવામાં મદદ કરે છે – બિઝનેસલાઇન

સેરોટોનિન એ એક રાસાયણિક છે જે મગજના એક ભાગથી બીજા ભાગમાં માહિતીને રિલે કરે છે અને ઊંઘથી સામાજિક વર્તણૂંક સુધીના ઘણા કાર્યોમાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવે છે. હવે ભારતીય વૈજ્ઞાનિકોએ શોધ્યું છે કે સેરોટોનિન મગજ કોશિકાઓમાં ઊર્જા ઉત્પાદનને પ્રોત્સાહન આપે છે અને તેમને તાણ હેઠળ ટકી રહેવામાં મદદ કરે છે. આ નવા જ્ઞાન ભવિષ્યમાં વિરોધી તાણ દવાઓ વિકસાવવા માટે સંભવિત રૂપે ઉપયોગમાં લેવાય છે.

મુંબઇ સ્થિત ટાટા ઇન્સ્ટિટયુટ ઑફ ફંડામેન્ટલ રિસર્ચ (ટીઆઈએફઆર) ના વૈજ્ઞાનિકો દ્વારા કરવામાં આવેલા અભ્યાસમાં જાણવા મળ્યું છે કે ચેતાપ્રેષક મગજ કોશિકાઓમાં મિતોકોન્ડ્રિયાની સંખ્યાને વેગ આપે છે.

મગજ કોશિકાઓમાં મિટોકોન્ડ્રિયા સેલ્યુલર કાર્યો હાથ ધરવા માટે ઊર્જા ઉત્પન્ન કરે છે અને તાણ હેઠળ મગજના કોષોના અસ્તિત્વમાં ભૂમિકા ભજવે છે. વધુમાં, સેરોટોનિન પણ મિટોકોન્ડ્રિયા દ્વારા ઊર્જાના ઉત્પાદનમાં વધારો કરે છે.

બુધવારે નેશનલ એકેડેમી ઑફ સાયન્સિસ (પી.એન.એ.એસ.) ના વૈજ્ઞાનિક જર્નલ પ્રોસિડિંગ્સમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસ અનુસાર, ન્યુરોનલ ઊર્જાવિજ્ઞાન નિયમનમાં સેરોટોનિનની આ ભૂમિકા અત્યાર સુધી જાણીતી નથી. આ અધ્યયન પ્રોફેસર વિદિત વૈદ્ય અને પ્રોફેસર ઉલસ કોલ્થુર-સીતારામ દ્વારા કરવામાં આવેલા સંશોધન જૂથો દ્વારા સંયુક્ત રીતે કરવામાં આવ્યું છે.

સંશોધકોએ એવી પદ્ધતિ શોધી કાઢી છે કે જેના દ્વારા સેરોટોનિન તેના ઉર્જા બુસ્ટીંગ કાર્ય કરે છે. તે ઉભરી આવ્યું છે કે સેરોટોનિન દ્વારા ચેતાકોષમાં નવા મિતોકોન્ડ્રિયાની પેઢી સાથે સેલ્યુલર શ્વસન અને ઊર્જા રાસાયણિક એટીપી વધારો થયો છે. સેરોટોનિનની આ અસરોમાં સેટોટોનિન 2 એ રીસેપ્ટર અને માઇટોકોન્ડ્રીયલ પેઢીના માસ્ટર નિયમનકારો -SIRT1 અને PGC-1a શામેલ છે.

“સેરોટોનિન ન્યુરોન્સમાં ઝેરી પ્રતિક્રિયાશીલ ઓક્સિજન પ્રજાતિઓને ઘટાડે છે, સેલ્યુલર તાણની નુકસાનકારક અસરોથી એન્ટિ-ઑક્સિડેન્ટ એન્ઝાઇમ અને બફર ન્યુરોનને ઉત્તેજન આપે છે. સંશોધકોએ જણાવ્યું છે કે અમારા અભ્યાસમાં ચેતાકોષમાં ઉર્જા ઉત્પાદનમાં સેરોટોનિનની અભૂતપૂર્વ ભૂમિકા મળી છે, જે ન્યુરોન્સ તાણને કેવી રીતે નિયંત્રિત કરે છે તેના પર સીધી અસર કરે છે. “આ અભ્યાસમાં ન્યૂરોડિજેરેટિવ અને માનસિક વિકૃતિઓના ઉપચાર માટે નવલકથા ઉપચારના લક્ષ્યો પણ ઓળખાયા છે.”

અભ્યાસમાં એવી પુરાવા આપવામાં આવ્યા છે કે સેરોટોનિન સીધી ન્યુરોનલ પાવરપ્લાન્ટ્સને પ્રભાવિત કરી શકે છે, આમ તાણ સાથે ચેપ લાગે તે રીતે અસર કરે છે. હમણાં જ આ કાર્ય પ્રયોગશાળા પ્રાણીઓમાં અભ્યાસ કરવામાં આવ્યું છે.

સંશોધન ટીમમાં સશૈના ફેનિબુન્ડા, સુક્રિતા દેબ, બાબુકૃષ્ણ મનિયાદથ, પ્રાચી તિવારી, ઉત્કર્ષ ઘાય, સમીર ગુપ્તા, ડ્વાઇટ ફિગ્યુએરિડો, ઉલસ કોલ્થુર-સીતારામ, વિદિતા એ વૈદ્ય (ટીઆઈએફઆર, મુંબઈ); નોએલિયા વેસ્ટસ્ટેબ (બ્યુનોસ એર્સ યુનિવર્સિટી); જય ગિંગરિચ (કોલમ્બિયા યુનિવર્સિટી); અને અશોક વૈદ્ય (કસ્તુરબા હેલ્થ સોસાયટી, મુંબઈ).

(ઇન્ડિયા સાયન્સ વાયર)

ટ્વિટર હેન્ડલ: @ દિનેશશર્મા