મંગોલિયન દંપતિ કાચો મર્મોટ ખાવા પછી બ્યુબોનિક પ્લેગથી મરી જાય છે: પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો શું છે? ટાઇમ્સ નાઉ

મંગોલિયન દંપતિ કાચો મર્મોટ ખાવા પછી બ્યુબોનિક પ્લેગથી મરી જાય છે: પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો શું છે? ટાઇમ્સ નાઉ

મંગોલિયન દંપતિ કાચો મર્મોટ ખાવા પછી બ્યુબોનિક પ્લેગથી મરી જાય છે: પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો શું છે?

મંગોલિયન દંપતિ કાચો મર્મોટ ખાવા પછી બ્યુબોનિક પ્લેગથી મરી જાય છે: પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો શું છે? | ફોટો ક્રેડિટ: થિંકસ્ટોક

એક મંગોલિયન દંપતિએ મર્મૉટના કાચા માંસ ખાધા પછી બ્યુબોનિક પ્લેગથી મૃત્યુ પામી હતી, અહેવાલો અનુસાર. કાચા મર્મોટ માંસ અને કિડનીનો ઉપચાર કર્યા પછી આ રોગનો કોન્ટ્રાક્ટ કરનાર આ દંપતિ આ અઠવાડિયાના પ્રારંભમાં મૃત્યુ પામ્યો હતો. દરમિયાન, મંગોલિયાના પશ્ચિમ બેઅન ઓલ્ગી પ્રાન્તમાં એક ક્વાર્ટેનિન લાદવામાં આવ્યું હતું, જે દંપતિના મૃત્યુ પછી, ચીન અને રશિયા બંનેની સરહદ પર ઉતરી આવ્યું છે.

મર્મૉટ, એક પ્રકારનો ઉંદરો, યેરિસિનિયા પેસ્ટેસનું જાણીતું વાહક છે, જે બેક્ટેરિયમ પ્લેગનું કારણ બને છે. પ્લેગ એ એક ગંભીર બેક્ટેરિયલ ચેપ છે જે ઉંદરો દ્વારા ઉંદરોથી બીજા પ્રાણીઓ અને મનુષ્યો સુધી પ્રસારિત થાય છે. વર્લ્ડ હેલ્થ ઓર્ગેનાઈઝેશન (ડબ્લ્યુએચઓ) મુજબ, તે માણસ માટે જાણીતી સૌથી જૂની ઓળખાયેલી બિમારીઓમાંની એક છે અને વિશ્વભરમાં ઘણી કુદરતી ફૉસીમાં સ્થાનિક છે.

ઉલાનબાતારમાં ડબ્લ્યુએચઓના એરિન્ટ્યુઆ ઓચિપુરેવએ બીબીસીને કહ્યું હતું કે દંપતિએ કાચા મર્મોટ માંસ અને કિડનીનો ઉપયોગ કર્યો હતો, જે કેટલાક લોકો દ્વારા સારા આરોગ્ય માટે લોક ઉપાય માનવામાં આવતો હતો. એમ. ઓચિપુર્વેવે ઉમેર્યું હતું કે વિદેશીઓ સહિત 118 જેટલા લોકો, જેઓ દંપતી સાથે સંપર્કમાં આવ્યા હતા, તેમને અલગ પાડવામાં આવ્યા હતા અને એન્ટીબાયોટીક્સ સાથે પ્રોફીલેક્સિસ માટે સારવાર કરવામાં આવી હતી.

પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો શું છે? આ રોગ કેટલો ગંભીર છે?

પ્લેગના ચિહ્નો અને લક્ષણો એ છે કે દર્દીઓ પ્લેગ બેક્ટેરિયાથી કેવી રીતે બહાર આવ્યા. પ્લેગને ત્રણ મુખ્ય પ્રકારોમાં વહેંચવામાં આવે છે – બ્યુબોનિક, સેપ્ટિસેમિક અને ન્યુમોનિક. તેથી, શરીરના કયા ભાગમાં સામેલ છે તેના આધારે લક્ષણો બદલાય છે.

બ્યુબોનિક પ્લેગ – બ્યુબોનિક પ્લેગ સોજો લસિકા ગાંઠો, અચાનક તાવ અને ઠંડી, માથાનો દુખાવો, થાક, સ્નાયુમાં દુખાવો વગેરે દ્વારા વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે.

ન્યુમોનિક પ્લેગ – ન્યુમોનિક પ્લેગ   શ્વસનતંત્રને અસર કરે છે અને રક્તવાહિની, ઉબકા અને ઊલટી, શ્વાસમાં તકલીફ, છાતીમાં દુખાવો, વધારે તાવ, માથાનો દુખાવો, વગેરે સાથે ખભા દ્વારા વર્ગીકૃત કરવામાં આવે છે. આ પ્રકારનો પ્લેગ ઝડપથી વિકાસ પામે છે અને ચેપના બે દિવસની અંદર શ્વસન નિષ્ફળતા અને આંચકાને કારણ બની શકે છે. સીડીસી અનુસાર, તે રોગનો સૌથી ગંભીર પ્રકાર છે અને તે પ્લેગનો એકમાત્ર પ્રકાર છે જે વ્યક્તિથી વ્યક્તિમાં (ચેપી ટીપાં દ્વારા) ફેલાય છે.

સેપ્ટિસેમિક પ્લેગ – સેપ્ટિસેમિક પ્લેગ સાથે, દર્દીઓમાં તાવ અને ઠંડી, ભારે નબળાઇ, પેટમાં દુખાવો, ઉલ્ટી, આઘાત, ત્વચા અને અન્ય અવયવોમાં રક્તસ્રાવ વગેરે થઈ શકે છે.

પ્લેગ, મધ્યયુગીન કાળ દરમિયાન બ્લેક ડેથ તરીકે ઓળખાતું, ગંભીર બિમારી છે અને તરત જ એન્ટીબાયોટીક્સથી સારવાર ન કરાય તો તે જીવલેણ હોઈ શકે છે. રોગ, જોકે દુર્લભ, માનવજાત માટે એક ભય બની રહ્યું છે. સારવાર નહી થયેલા, રોગમાં 30% -60% મૃત્યુ દર છે. મૃત્યુદર, ખાસ કરીને ન્યુમોનિક પ્લેગથી, સારવાર ન કરે તો ઉચ્ચ સ્તર સુધી પહોંચી શકે છે.

નોંધનીય છે કે 14 મી સદીમાં પ્લેગ દ્વારા આફ્રિકા, એશિયા અને યુરોપમાં આશરે 5 કરોડ લોકોનો દાવો હતો. 1665 થી 1666 સુધી લંડનનું મહાન પ્લેગ, છેલ્લું મુખ્ય પ્રગતિ હતું. 18 મહિનામાં લંડનની વસતીના લગભગ એક-ક્વાર્ટરમાં અંદાજે 1,00,000 લોકો માર્યા ગયા હતા.

19 મી સદીમાં ચીન અને ભારતમાં થયેલી એક પ્લેગ ફાટી નીકળીને, 12 મિલિયનથી વધુ લોકો માર્યા ગયા હતા, જેમાં એકલા ભારતમાં આશરે 10 મિલિયન લોકોનાં મોત થયા હતા.

ડિસક્લેમર: લેખમાં સૂચવેલ ટીપ્સ અને સૂચનો ફક્ત સામાન્ય માહિતી હેતુ માટે છે અને વ્યાવસાયિક તબીબી સલાહ તરીકે ગણવામાં આવવું જોઈએ નહીં. જો તમને કોઈપણ તબીબી બાબત વિશે કોઈ ચોક્કસ પ્રશ્નો હોય તો હંમેશાં તમારા ડૉક્ટર અથવા વ્યાવસાયિક આરોગ્યસંભાળ પ્રદાતાનો સંપર્ક કરો.