આઈપીએલ 2019 | બ્રિક દ્વારા બ્રિક, એમઆઈએ કેવી રીતે બનાવટી પોશાક બનાવ્યું છે – સમાચાર 18

આઈપીએલ 2019 | બ્રિક દ્વારા બ્રિક, એમઆઈએ કેવી રીતે બનાવટી પોશાક બનાવ્યું છે – સમાચાર 18

IPL 2019 | Brick by Brick, How MI Have Built an Imposing Outfit

આઇપીએલ ટી 20

2010-11 ની આસપાસ – મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ ચેન્નઈ સુપર કિંગ્સના હાથમાં ઇન્ડિયન પ્રીમિયર લીગ (આઈપીએલ) ફાઇનલમાં પ્રથમ દેખાવમાં ખોટમાં ઘટાડો કરી રહ્યો હતો. ફ્રેન્ચાઇઝના માલિકોને સમજાયું કે જો તેઓ આઇપીએલમાં નિયમિત સફળતાને સુનિશ્ચિત કરવા આતુર હતા, તો માત્ર ત્રણ મહિનાના વાર્ષિક સ્લૉગ કરતા વધુ જરૂરી હતું.

તેથી, આઇપીએલમાં પ્રથમ સ્કાઉટિંગ સિસ્ટમ બનાવવા માટે એક યોજના મૂકવામાં આવી હતી. એક સિસ્ટમ બનાવવાની જરૂરિયાત અનુભવાઈ હતી જે યુવાનો, અપંગ ભારતીય ખેલાડીઓને શોધવામાં મદદ કરશે જે ક્રેક્સ દ્વારા આવતા હતા. તે સ્પષ્ટ હતું કે આવી પ્રણાલી ફળને ફળ આપવાનો સમય લેશે, પરંતુ જ્યારે કાર્યવાહી લાંબા ગાળાના લાભો મેળવી શકે છે, અને તે લીલો પ્રકાશ હતો.

તે પ્રયાસ હવે પુરસ્કારની કમાણી કરી રહ્યું છે અને હવે મુંબઈ ઇન્ડિયન્સે છ વર્ષમાં તેના ચોથા આઇપીએલ ફાઈનલમાં તેને જે રીતે બનાવી છે તે જોઈ શકાય છે.

કિરણ મોરે, ભૂતપૂર્વ ભારતીય ક્રિકેટરોની બનેલી એક ટીમ, એબી કુરુવીલાએ ભૂતપૂર્વ ભારતના સ્પિનર ​​રાહુલ સંઘવી દ્વારા પહેલાથી સારી રીતે સેવા આપતી સિસ્ટમમાં જોડાયા હતા. સમય જતાં, જ્હોન રાઈટ અને પાછળથી ભારતના ફાસ્ટ બોલર ટી.એ. સેકર સેટ-અપમાં જોડાયા.

(આઈએનએએસ) (આઈએનએએસ)

સાથે મળીને જૂથ ભારતીય ક્રિકેટ ઇકોસિસ્ટમના વિશાળ સ્પેક્ટ્રમ પર વિજય મેળવ્યો. આણે હમણાં શું કર્યું છે, એ છે કે મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ પાસે સેટ-અપ છે જે પ્રી-આઈપીએલ મહિનામાં પ્રતિભા શોધવામાં અજોડ છે. તે એક ફોર્મ્યુલા છે જે હવે આઇપીએલની અન્ય ફ્રેન્ચાઇઝીઓ દ્વારા નકલ અથવા નકલ કરવામાં આવી રહી છે.

તેથી, એક આંતરિક સૂચિ કહે છે કે, સિઝન દરમિયાન ફિલ્ડ પરના પ્રદર્શનમાં તે ફક્ત 10 ટકા જેટલું કામ કરે છે. બાકીના 90 ટકા સિઝન પહેલા કરવામાં આવે છે.

ચાલુ આઈપીએલની છેલ્લી બોલની બોલિંગ પછી એમઆઈ આગામી સીઝનમાં કામ શરૂ કરશે. ભારતીય ઘરેલુ મોસમ શરૂ થાય તે પહેલાં સ્કાઉટ્સ ચાહકો શરૂ થાય છે, જ્યારે સપોર્ટ સ્ટાફ આંતરરાષ્ટ્રીય ખેલાડીઓ પર માલિકો સાથે નોંધ કરે છે.

સમગ્ર વર્ષ દરમિયાન કોન્ટ્રાક્ટેડ પ્લેયર્સની ફિટનેસ સમસ્યાઓના ટ્રૅક રાખવા માટે એક વિસ્તૃત યોજના તૈયાર કરવામાં આવી છે. હકીકત એ છે કે એમઆઈ માલિકો પાસે તેમનો પોતાનો હોસ્પીટલો હોય છે, કારણ કે ખેલાડીઓ નિયમિત ધોરણે ત્યાં સારવાર કરે છે. સપોર્ટ સ્ટાફ 12 મહિનાની અંદર કોલ પર પણ ઉપલબ્ધ છે.

વેસ્ટ ઈન્ડિઝના ફાસ્ટ બોલર, અલ્ઝાર્રી જોસેફનું ઉદાહરણ લો. તેણે સનરાઇઝર્સ હૈદરાબાદની બેટિંગ લાઇન-અપ દ્વારા પોતાની પ્રથમ રમતમાં 12 રનમાં છ વિકેટ ઝડપી હતી. પછીની બે મેચો, 22 વર્ષીય તેના ખભાને નુકસાન પહોંચાડી અને ટુર્નામેન્ટમાંથી બહાર નીકળી ગઈ. એવું જાણવા મળ્યું છે કે જોસેફ શસ્ત્રક્રિયા કરાવી ચૂક્યો છે અને હવે તે મુંબઈમાં લગભગ ચાર મહિના પસાર કરશે, જ્યાં તેની સંભાળ મુંબઇ ઇન્ડિયન્સના સપોર્ટ સ્ટાફ દ્વારા કરવામાં આવશે.

(Twitter) (Twitter)

નવી મુંબઈમાં એમઆઈ (MI) ના વિકાસની તેમની પોતાની રમતની સુવિધા છે જેણે પણ મદદ કરી છે. ટોચની આંતરરાષ્ટ્રીય ક્રિકેટ સ્ટેડિયમની જેમ બનેલ, કુશળતા ચકાસવા માટે વિવિધ પ્રકારનાં પીચ છે. સ્ટેડિયમ-જેવી સેટઅપ પર તાલીમની લાગણી, ખાસ કરીને નાના ખેલાડીઓને મદદ કરે છે. કલા કેન્દ્રના રાજ્યમાં રાત્રીમાં પ્રેક્ટિસ મેચ રમવા માટે એક જિમ્નેશિયમ અને ફ્લડલાઇટ્સ છે. તે કેટલાક ખેલાડીઓ માટે પુનર્વસન કેન્દ્ર તરીકે પણ ઉપયોગમાં લેવાય છે. ફ્રિન્જ પ્લેયર્સ દેશભરના કોર્પોરેટ ટુર્નામેન્ટ્સમાં પણ ફેરબદલ કરે છે, જે સ્કાઉટ્સને ફ્રેન્ચાઇઝમાંથી પસંદ કરવા માટે ઉપલબ્ધ પ્રતિભાની ઊંડાઈની સમજ આપે છે.

વર્ષોથી ભારત માટે રમવા માટે ઘણા બધા ખેલાડીઓએ મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ માટે પ્રથમ વખત પ્રવેશ કર્યો છે. કુલદીપ યાદવ પ્રથમ મુંબઈ ઇન્ડિયન્સમાં 16 વર્ષની વયે પાછા ફર્યા. ત્યારબાદ એક્સરસ પટેલ અને અજિંક્ય રહાણે જેવા અન્ય લોકો છે જેમણે મુંબઇ ઇન્ડિયન્સમાં તેમની કુશળતાને માન આપી છે. સુકાની હરભજનસિંહ પણ સફળ મુંબઈ ઇન્ડિયન્સની સફળતાની સફળતા બાદ પરત ફર્યા હતા. તાજેતરના વર્ષોમાં, મયંક માર્કાન્ડે અને ક્રુનલ પંડ્યા જેવા સ્પિનર ​​મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ માટે રમ્યા પછી ટ્વેન્ટી 20 આંતરરાષ્ટ્રીય મેચમાં રમવા માટે ભારત આવ્યા છે. એવી ધારણા છે કે લેગ-સ્પિનર ​​રાહુલ ચહર ખૂબ જ ઝડપથી ગણતરીમાં રહેશે.

સપોર્ટ સ્ટાફમાં સતત સાતત્યની ભાવના છે, શેન બોન્ડ બૉલિંગ કોચ તરીકે, પોલ ચેપમેન ટ્રેનર તરીકે અને નીતિન પટેલ ફિઝિયો તરીકે. વર્ષોથી હેડ કોચ, શૌન પોલોક, રિકી પોન્ટિંગ અને હવે મહેલા જયવર્દને કે જે તેમના વજનને ખેંચે છે તે હાંસલ કરનાર છે. આયકન સચિન તેંડુલકર જ્યારે નવી ભરતી, ક્રિકેટ ડિરેક્ટર, ઝહીર ખાન સાથે જરૂરી હોય ત્યારે પગલાં લે છે. રોબીન સિંઘ જેવા અન્ય સહાયક કોચ વર્ષોથી શાંત ઓપરેટરો રહ્યા છે.

જ્યારે શિયાળો સેટ થાય છે, ત્યારે રાઈટની આગેવાની હેઠળના સ્કાઉટ્સ, ક્લબ ક્રિકેટ સહિત કોઈ પણ રમત વિશે રમતો જોવાની આસપાસ જાય છે. સંક્ષિપ્ત છે કે કોઈની અલગ અથવા ‘હેટકે’ જોવાની છે. ગુજરાત માટે રમે છે ત્યારે રાઈટએ જાસ્પ્રિત બૂમરાને જોયો હતો.

અન્ય રસપ્રદ પાસું એ છે કે જ્યારે મોસમ ચાલુ હોય ત્યારે ખેલાડીઓ XI ની રમતની યોજનામાં નથી, મુંબઇમાં પાછા ફરે છે. તેઓ સ્કાઉટ્સ સાથે ટ્રેન કરે છે અને વિશિષ્ટ નેટ સેશન ધરાવે છે. આશરે 15-20 બોલરો રોજગારી મેળવે છે અને અનામત લગભગ એક કલાક સુધી બેટિંગ કરે છે. તેથી, જો કોઈને યુદ્ધ તૈયાર થવા માટે હંમેશાં જરૂરી હોય, તો તેને તરત જ ખેડવામાં આવે છે.

(Twitter) (Twitter)

માલિકો અને કોચિંગ સ્ટાફ પણ મજબૂત કોલ લેવા માટે તૈયાર છે. ચાલુ સિઝનની જેમ, પીઢ યુવરાજ સિંહને પછાડવાનો નિર્ણય મોટાભાગના અન્ય ફ્રેન્ચાઇઝીઓ માટે મુશ્કેલ બનશે.

પરંતુ એક વાર એવું લાગ્યું કે તેની ફિલ્ડિંગ અને વિકેટ વચ્ચે દોડવું એ અવરોધરૂપ પુરવાર થઈ રહ્યું છે, યુવરાજ સાથે બોલવામાં આવ્યો હતો અને બહાર ગયો હતો.

તે જ સમયે, કેટલાક ખેલાડીઓ સાથે જોડાયેલ થોડી લાગણી પણ હોઈ શકે છે, ઉદાહરણ તરીકે કેરોન પોલાર્ડ. બરતરફ ત્રિનિદાદિયન ટીમમાં પોતાનું વજન ખેંચી શકતો ન હતો પરંતુ ફ્રેન્ચાઇઝ તેને અટકી ગયો હતો અને તેને તમામ રીતે ટેકો આપ્યો હતો.

અન્ય સારું ઉદાહરણ શ્રીલંકાના ફાસ્ટ બોલર લસિથ મલિંગા છે. તે ગયા વર્ષે ઇજાગ્રસ્ત થયો હતો, પરંતુ તે એક માર્ગદર્શક તરીકે ટીમનો એક ભાગ હતો. તે આ વર્ષે પાછો આવ્યો છે અને તેનો સંપૂર્ણ અનુભવ સારો ઉપયોગ કરી રહ્યો છે. અનુભૂતિ એ છે કે મલિંગા જેવા મેચ-વિજેતાઓ હંમેશાં ડોટ બોલને પકડી શકે છે અને તે દિવસો હોય છે જ્યાં વિકેટ લેવા ઉપરાંત તે માત્ર જોડે 25-30 રન આપે છે.

(આઈએનએએસ) (આઈએનએએસ)

મુંબઈ ઇન્ડિયન્સના સ્ટેબલ્સથી આવનારા વર્ષોમાં ઉભરી આવનાર બીજો મોટો નામ જમ્મુ-કાશ્મીર ફાસ્ટ-મધ્યમ બોલર રશીખ સલામ દર સાથે સારો રહેશે. થિંક-ટાંકી માને છે કે તે ‘લંબી રેસ કા ઘોડ’ (લાંબા અંતર માટેનો એક) છે. તેઓ ભુવનેશ્ર્વરકુમાર મોલ્ડમાં કાપી નાખવામાં આવે છે, પરંતુ તે સનરાઇઝર્સ હૈદરાબાદના મુખ્ય બોલર કરતાં ઝડપી છે. દરજ્જા પણ બેટ્સમેન અને ફીલ્ડ્સ પૂરતી છે, પરંતુ તેની તાકાત તેની સ્વિંગ બૉલિંગ છે.

તે સમજી શકાય છે કે દર વર્ષે આ વર્ષે દેખાવ થયો હતો, પછીના મોસમમાં તે મોટી ભૂમિકા ભજવવા માટે ‘સંપૂર્ણ તૈયાર’ બનશે. તેમની પાસે પહેલાથી જ એક યોજના છે, જ્યાં તેઓ આ વર્ષે આઇપીએલના અંત પછી નવી મુંબઈમાં સુવિધા પર રહેશે.

તે આઇપીએલના લગભગ ચાર મહિના પહેલાથી જ સુવિધામાં છે અને સુવિધા પર ફિઝિયો અને ટ્રેનર સાથે સમય પસાર કરે છે. આઈપીએલ 2020 માં દરરોજ સંપૂર્ણ દળ સાથે ડાયરને છૂટા કરવામાં આવે તે પહેલાં, મુંબઈ ઇન્ડિયન્સ અને તેના થિંક-ટાંકી વધુ પ્રતિભાઓને શોધવા માટે તેમના રુટિનની બીજી રાઉન્ડમાં જશે. આ હવે ઘડિયાળની ચોકસાઇ જેવી કાર્ય કરે છે.

જો મુંબઇ ઇન્ડિયન્સ 12 મી મેના રોજ નસીબદાર બનશે, તો તે એક દાયકા અગાઉ અપાયેલી આ યોજનાને પાછળથી જોઈ શકે છે, જે આ અભૂતપૂર્વ સફળતા માટેનું કારણ છે.

(ચંદ્રશે નારાયણન એક વરિષ્ઠ ક્રિકેટ પત્રકાર છે જેમણે નિયો સ્પોર્ટ્સના ડેપ્યુટી સ્પોર્ટસ એડિટર તરીકેની કામગીરી ઉપરાંત ધી ઇન્ડિયન એક્સપ્રેસ અને ધી ટાઇમ્સ ઓફ ઇન્ડિયાના ચીફ ક્રિકેટ લેખક તરીકે સેવા આપી છે. તેમની તાજેતરની પુસ્તક, સનાથ જયસુર્યા-એ બાયોગ્રાફી ફેબ્રુઆરી 2019 માં રજૂ કરવામાં આવી હતી. તેઓ 2015-2018થી આઇપીએલ ફ્રેન્ચાઇઝ, દિલ્હી ડેરડેવિલ્સના મીડિયા મેનેજર પણ રહ્યા છે.)

ડિસક્લેમર: મુંબઇ ઇન્ડિયન્સની માલિકી રિલાયન્સ ઈન્ડસ્ટ્રીઝ ઇન્ડિયા ઇન્ડિયા સ્પોર્ટસ પ્રાઇવેટ લિમિટેડ હેઠળ છે. નેટવર્ક 18 અને ટીવી 18 – જે કંપનીઓ ક્રિકેટNext.com ચલાવે છે તે સ્વતંત્ર મીડિયા ટ્રસ્ટ દ્વારા નિયંત્રિત થાય છે, જેમાં રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ એકમાત્ર લાભાર્થી છે.

પ્રથમ પ્રકાશિત: 8 મે, 2019, 7:31 PM IST