કેવી રીતે કોકા-કોલા કેટલાક આરોગ્ય સંશોધનને મારવા માટે શક્તિ જાળવી રાખે છે – એસએમઇ ટાઇમ્સ

કોકા-કોલા પોષણ, શારિરીક નિષ્ક્રિયતા અને ઊર્જા સંતુલન ક્ષેત્રોમાં સંશોધનને ટેકો આપે છે, પરંતુ કોન્ટ્રેક્ટ મિકેનિઝમ અમેરિકન સોફ્ટ ડ્રિફ્ટ જાયન્ટને તેના આરોગ્યના કેટલાક સંશોધનમાંથી તારણોને “કચરાવા” માટે મંજૂરી આપી શકે છે, કેમ્બ્રિજ યુનિવર્સિટીના નવા અભ્યાસમાં જણાવાયું છે. .

જર્નલ ઑફ પબ્લિક હેલ્થ પોલિસીમાં પ્રકાશિત થયેલા અભ્યાસમાં કાયદાકીય દસ્તાવેજોમાં અનેક કલમોની ઓળખ કરવામાં આવી છે જે કંપનીને કોઈપણ કારણોસર વહેલી તકે દેખીતી રીતે રજૂ કરે છે અને “માહિતી વગર સમાપ્ત” કરવાનો અધિકાર ધરાવે છે અને માહિતી અને બૌદ્ધિક સંપત્તિથી દૂર ચાલે છે.

અભ્યાસના લેખકોના જણાવ્યા પ્રમાણે, આ કલમો “ગંભીર સ્વાસ્થ્ય માહિતી” દબાવશે અને ખરેખર તે પહેલાથી જ કરી શકે છે.

સંશોધનકારોએ ઇન્ફર્મેશન અરજીઓની સ્વતંત્રતા દ્વારા મેળવેલા 87,000 થી વધુ દસ્તાવેજોની તપાસ કરી.

કેમ્બ્રિજના ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ પોલિટિક્સ એન્ડ ઇન્ટરનેશનલ સ્ટડીઝના નીતિવિષયક સંશોધનકાર સારાહ સ્ટીલએ જણાવ્યું હતું કે, “તે ચોક્કસપણે સાચું છે કે અમે જે કોન્ટ્રાક્ટ્સ શોધી કાઢ્યા છે તેનાથી પ્રતિકૂળ વિકાસ અથવા તારણોને પ્રકાશન પહેલાં તોડવા દે છે.”

લેખકો દલીલ કરે છે કે આ કલમો કોકા-કોલાના વિજ્ઞાનને પારદર્શક અને “બિનસંબંધિત” સમર્થન માટેના વચનોનું ઉલ્લંઘન કરે છે, જે કેટલાક મુખ્ય ફૂડ કોર્પોરેશન્સ ફંડ હેલ્થ રિસર્ચના અપારદર્શક માર્ગની ટીકા પછી આવે છે.

“કોકા-કોલાએ પારદર્શિતાના મોખરે પોતાને જાહેર કર્યું છે જ્યારે આરોગ્ય અને આરોગ્યના સંશોધન માટેના ખોરાક અને પીણાંના ગોળીઓની વાત આવે છે. વાસ્તવમાં, અમારા અભ્યાસ સૂચવે છે કે મહત્વપૂર્ણ સંશોધન ક્યારેય દિવસનો પ્રકાશ જોઈ શકશે નહીં અને આપણે તેના વિશે ક્યારેય જાણીશું નહીં.” કહ્યું.

“અમે પોષણના નિષ્ણાંતો પાસેથી આરોપો સાંભળી રહ્યા છીએ કે ફૂડ ઉદ્યોગ મોટી તમાકુની પ્લેબુકમાંથી યુક્તિઓની નકલ કરી રહ્યું છે. કોર્પોરેટ સામાજિક જવાબદારી ફક્ત અદૃશ્ય વેબસાઇટ્સથી વધુ હોવી જોઈએ જે પ્રગતિશીલ નીતિઓને અવગણે છે જે અવગણે છે.”

બાળ કે સ્થૂળતા, ઉચ્ચ પોષક ખોરાક અને પીણાના વપરાશ બાળપણના મેદસ્વી રોગચાળામાં એક મુખ્ય પરિબળ માનવામાં આવે છે.

યુ.એસ. રાઇટ ટુ નોન, નફાકારક ગ્રાહક અને જાહેર આરોગ્ય સંશોધન જૂથ, કોકા-કોલા ભંડોળ પ્રાપ્ત કરનાર ઉત્તર અમેરિકન સંસ્થાઓના શિક્ષણશાસ્ત્રીઓને 2015 થી 2018 ની વચ્ચે માહિતીની વિનંતીઓની સ્વતંત્રતા 129 રજૂ કરે છે.

રિસર્ચ ટીમ પરિણામે દસ્તાવેજોની વિશાળ સંપત્તિમાંથી પસાર થઈ અને ચાર યુનિવર્સિટીઓ સાથે કરવામાં આવેલા પાંચ સંશોધન કરારની શોધ કરી: લ્યુઇસિયાના સ્ટેટ યુનિવર્સિટી, દક્ષિણ કેરોલિના યુનિવર્સિટી, યુનિવર્સિટી ઓફ ટોરોન્ટો અને વૉશિંગ્ટન યુનિવર્સિટી.

ભંડોળના કાર્યમાં વ્યાયામ દરમિયાન પીણાના સેવન પર “ઊર્જા પ્રવાહ અને સંતુલન” અભ્યાસ અને સંશોધનનો સમાવેશ થાય છે.

કોકા-કોલાની પોતાની પારદર્શિતા વેબસાઇટ જાહેર કરે છે કે વિજ્ઞાનીઓ તેમના સંશોધન પર સંપૂર્ણ નિયંત્રણ જાળવી રાખે છે અને કંપનીને પરિણામોના પ્રકાશનને અટકાવવાનો કોઈ અધિકાર નથી.

જો કે કોન્ટ્રાક્ટ્સ દર્શાવે છે કે કોકા-કોલા દિવસ-દર-દિવસના આચરણને નિયંત્રિત કરતું નથી, કંપની સમગ્ર પ્રક્રિયા દરમિયાન વિવિધ અધિકારોને જાળવી રાખે છે.

આમાં સંશોધન પ્રકાશન પહેલાંના તારણો પર અપડેટ્સ અને ટિપ્પણી મેળવવાનો અધિકાર, અને કોઈ કારણ વગર પ્રારંભિક અભ્યાસને સમાપ્ત કરવાની સત્તા શામેલ છે, એમ અભ્યાસમાં જણાવાયું છે.