માઇન્ડટ્રી – એલઆઈટી પર ઓપન ઓફરની સેબીની મંજૂરી માટે 13 મેના રોજ તમામ આંખો

માઇન્ડટ્રી – એલઆઈટી પર ઓપન ઓફરની સેબીની મંજૂરી માટે 13 મેના રોજ તમામ આંખો

જ્યારે તે મિંડટ્રીએલ એન્ડ ટી ટેકઓવર સાગા જેવા દેખાતું હતું ત્યારે એલ એન્ડ ટીની ઓપન ઓફર માટે માર્કેટ વૉચડોગની મંજૂરીમાં વિલંબથી અનિશ્ચિતતા આવી હતી.

માર્કેટ રેગ્યુલેટર સિક્યોરિટીઝ એન્ડ એક્સ્ચેન્જિસ બોર્ડ ઓફ ઇન્ડિયા (સેબી) એ 14 મી મેથી શરૂ થતા એલ એન્ડ ટી ઓપન ઓફરને હજુ સુધી મંજૂરી આપી નથી. સેબીની મંજૂરી 13 મી મે પહેલાં અથવા તેના પહેલાં નહીં, ઓપન ઓફર શરૂ કરી શકાતી નથી.

આ બાબત એ છે કે 9 મી મેના રોજ એન્જિનિયરિંગ કંપનીએ માઈન્ડટ્રીમાં 25.93 ટકા હિસ્સો ખરીદ્યો હતો, જે ઓપન ઓફરને આપમેળે શરૂ કરે છે. દરમિયાન, 10 મી મેના દિવસે એલ એન્ડ ટી ઓપન ઓફર પર શેરહોલ્ડરોને તેની ભલામણો આપવા માન્ડેટ્રી દ્વારા સ્થપાયેલી સ્વતંત્ર ડિરેક્ટર્સ કમિટી (આઇડીસી) આવી હતી, એવું નથી. અહેવાલો અનુસાર, આઇડીસી કોઈપણ ભલામણો આપતા પહેલા સેબીની મંજૂરીની રાહ જોઈ રહી છે.

માઈન્ડટ્રી-એલએન્ડટી ટેકઓવર સાગા શરૂ થઈ ત્યારથી, સંપૂર્ણ મુસાફરી ખુલ્લી ઓફર શરૂ કરવા માટે, મોટાભાગના હિસ્સાના એક્વિઝિશનથી જ સરળ રહી છે.

ભારતની પ્રથમ પ્રતિકૂળ ટેકઓવર બિડમાં, એન્જિનિયરિંગ કંપનીએ સિદ્ધાર્થ અને તેની કોફી એન્ટરપ્રાઇઝની 18 માર્ચના રોજ મંડ્ટ્રીમાં 20.32 ટકા હિસ્સો શેર દીઠ રૂ. 980 પર ખરીદવા માટે એક નિર્ણાયક કરાર પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા. કંપનીએ એપ્રિલમાં આ સોદો ઔપચારિક કર્યો હતો.

માર્ચમાં, એલએન્ડટીએ એમ પણ કહ્યું હતું કે તે 31 ટકા માટે ઓપન ઓફર દ્વારા 15 ટકા અને ઓપન માર્કેટની ખરીદી દ્વારા તેની હિસ્સામાં 66.32 ટકાનો વધારો કરશે.

માઇન્ડટ્રીના સ્થાપકો ઇચ્છતા હતા તે દિશામાં આ પગલું હતું, કારણ કે તેઓ મોટા સમૂહનો ભાગ બનવા માંગતા ન હતા. મીટિંગ મીડિયા વ્યક્તિઓ પછી, સીઇઓ રોસ્ટો રાવણને જણાવ્યું હતું કે એલ એન્ડ ટી જેવા સંગઠન શા માટે એક કંપની ખરીદવા માંગે છે જે હસ્તગત કરવામાં રસ ધરાવતો હોય. પછી તેમણે કહ્યું, “શા માટે તેઓ એક બનાવી શકતા નથી?”

સિદ્ધાર્થના એલ એન્ડ ટી દ્વારા સિધ્ધાંતના મોટાભાગના હિસ્સાના બાયઆઉટને આગળ ધપાવતાં સપ્તાહમાં માઈન્ડટ્રીના સ્થાપકોએ પ્રતિકૂળ ટેકઓવર બિડ અટકાવવાના તમામ જરૂરી પગલા લીધા હતા. તેમાં શેરના બાયબેકનો સમાવેશ થયો હતો અથવા બીજા સફેદ નાઈટની શોધ કરી હતી. બંને તબક્કે કંપનીનું પગલું નિષ્ફળ ગયું.

તેમ છતાં તે ત્યાં સમાપ્ત થયું નથી. માર્ચ અને હવે વચ્ચે, બંને કંપનીઓએ આખું સોદો બહાર પાડવાની રીત વિશે ચિંતા ઉભી કરી છે.

જ્યારે માઇન્ડટ્રીએ ઓપન ઓફરની કાયદેસરતા અંગે પ્રશ્નો ઉઠાવ્યા છે અને સેબી, એલ એન્ડ ટીને લખ્યું છે ત્યારે મંડ્ટ્રી અને તેના બોર્ડ પ્રેક્ટિસ દ્વારા શેર દીઠ 27 રૂપિયાના સૌથી વધુ ડિવિડન્ડની જાહેરાત અંગે પૂછપરછ કરવામાં આવી હતી જ્યારે મંડટ્રી હસ્તાંતરણનો લક્ષ્યાંક છે.

સેબી બંને મુદ્દાઓની તપાસ કરી રહી છે અને હજુ સુધી તેની મંજૂરી આપવાની બાકી છે.

તે સમયે આ સમયે અસ્પષ્ટ છે જો મંજૂરી 14 મી મેથી શરૂ થશે અને 27 મી મેના રોજ પ્રસ્તાવિત પ્રસ્તાવિત ઑપન ઓફર પહેલાંની જગ્યાએ હશે.